Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Ðề: doanh thu mỗi ngày dưới 200 000 đồng có ghi sổ ko?

Trích dẫn Gửi bởi khoa an
    Báo cáo thuế dưới 200.000 đồng không phải kê khai thuế nhưng có ghi sổ không ạ, nếu ghi sổ ghi ntn ạ ? ghi là doanh thu không thuế ?
    Chỉ dùm mình, mình xin cảm ơn .
    Doanh thu cho dù là 1đồng cũng phải ghi sổ, khai thuế.

Trích dẫn Gửi bởi khoa an
    Báo cáo thuế dưới 200.000 đồng không phải kê khai thuế nhưng có ghi sổ không ạ, nếu ghi sổ ghi ntn ạ ? ghi là doanh thu không thuế ?
    Chỉ dùm mình, mình xin cảm ơn .
    sao bcao cao thuế duoi 200ng ko kê khai vậy bạn?Bạn đọc lại TT153 để hiểu hơn nhé.
    còn dthu thì có bao nhiêu cũng phải ghi nhận bạn nhé.

dưới 200k thì ko bắt buộc lập hoá đơn tài chính thôi chứ có ai bảo ko kê khai đâu. Như thế là trốn thuế hả. Nghiệp vụ phát sinh dưới 200k và bán cho người tiêu dùng ko cần lấy hoá đơn thì bạn tập hợp lại cuối ngày lập bảng kê và xuất 1 hoá đơn ghi là bán hàng cho khách lẻ có bảng kê kèm theo. Còn doanh thu bao nhiêu cũng phải ghi nhận nhé

mình cũng chưa rõ lắm, không lập hoá đơn thì đâu có số hoá đơn kê khai báo cáo thuế mỗi tháng.
    Nếu ngày 1 mình có doanh thu 180.000, ngày 2 có 200.000, ngày 3 có 150.000 thì ngày 2 mình mới viết hoá đơn, còn ngày 1 và ngày 3 mình làm gì ? ( mình mới đi làm, công ty cũng mới hoạt động không lâu ).

đã bảo ko ghi hoá đơn nhưng vẫn phải ghi sổ. Bạn lập bảng kê những khoản doanh thu đó, nếu hàng ngày phát sinh ít thì 5-10 ngày bạn viết 1 cái hoá đơn, nếu nhiều thì viết hàng ngày ghi là bán hàng cho khách lẻ kèm bảng kê, kê đầy đủ các khoản doanh thu dưới 200k đó và tính vào doanh thu cty bình thường. Bạn phải phân biệt là hoá đơn chỉ là 1 phần chứng từ chứng minh nghiệp vụ kinh tế đã phát sinh và là căn cứ để vào sổ kế toán. Chứ ko phải là có hoá đơn mới được coi là 1 nghiệp vụ kinh tế được hoàn thành.

Trích dẫn Gửi bởi yenmaidang
    đã bảo ko ghi hoá đơn nhưng vẫn phải ghi sổ. Bạn lập bảng kê những khoản doanh thu đó, nếu hàng ngày phát sinh ít thì 5-10 ngày bạn viết 1 cái hoá đơn, nếu nhiều thì viết hàng ngày ghi là bán hàng cho khách lẻ kèm bảng kê, kê đầy đủ các khoản doanh thu dưới 200k đó và tính vào doanh thu cty bình thường. Bạn phải phân biệt là hoá đơn chỉ là 1 phần chứng từ chứng minh nghiệp vụ kinh tế đã phát sinh và là căn cứ để vào sổ kế toán. Chứ ko phải là có hoá đơn mới được coi là 1 nghiệp vụ kinh tế được hoàn thành.
    mình đã rõ, cảm ơn bạn, nếu như thế mỗi ngày doanh thu ít thì cũng viết hoá đơn cho đơn giản nhỉ .

---------- Post added at 01:29 AM ---------- Previous post was at 01:17 AM ----------

Mình hỏi thêm 1 ít nhé cho biết thêm : giống như vd trên :Nếu ngày 1 mình có doanh thu 180.000, ngày 2 có 200.000, ngày 3 có 150.000 thì ngày 2 mình mới viết hoá đơn, còn ngày 1 và ngày 3,..... ngày 5 số ngày không liên tục ( dưới 200 000 đ ) mình được cộng dồn lại xuất 1 cái hoá đơn được không ? hay những ngày liên tiếp với nhau mới lập được 1 cái hoá đơn ?