Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

hoa hồng bên mua đc hưởng (hóa đơn bên bán xuất cho bên mua)

cty mình có 1 hóa đơn hoa hồng do bên bán xuất. để nhận được số tiền hoa hồng này thì cty mình phải xuất lại cho bên bán 1 hoa đơn với số tiền như hóa đơn hoa hồng đó. mình không biết hạch toán phần hóa đơn do bên bán xuất như thế nào cho đúng. vậy mong các bạn ai biết thì chỉ cho mình với. xin cám ơn.

Ðề: hoa hồng bên mua đc hưởng (hóa đơn bên bán xuất cho bên mua)

bạn phải nói rõ hoa hồng ở đây là chiết khấu tm hay chiết khấu thanh toán, hay cái gi đó. thì mới hạch toán được chứ

Theo minh biet thi phan hoa hong ben mua duoc huong ben mua se ghi nhan vao 511 con ben ban se ghi nhan vao tk 641. Ban tham khao them nhe cai nay minh doc tu sach ke toan tai chinh 1 do:kingkong:

cũng có thể nhưng mà co gì đó ấy

Trích dẫn Gửi bởi tieuzhava
    cty mình có 1 hóa đơn hoa hồng do bên bán xuất. để nhận được số tiền hoa hồng này thì cty mình phải xuất lại cho bên bán 1 hoa đơn với số tiền như hóa đơn hoa hồng đó. mình không biết hạch toán phần hóa đơn do bên bán xuất như thế nào cho đúng. vậy mong các bạn ai biết thì chỉ cho mình với. xin cám ơn.
    nếu trường hợp mình DN mình là đại lí nhận bán hàng của công ty có hóa đơn hoa hồng thì DN mình hạch toán vô doanh thu Có TK 511
    Còn nếu hoa hồng này là do mình mua hàng được huỏng thì đây xem như là chiết khấu thương mại ghi giảm phần hàng hóa mình mua