Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Bên mua trả lại hàng giao dư

Cty mình xuất dư hàng, bây giờ bên mua viết hóa đơn trả lại hàng giao dư đúng số tiền của hóa đơn đó. Các bạn cho mình hỏi vây giờ mình định khoản là N531,3331/ C111 và N156/C632 phải ko? Và tờ hóa đơn bên mua xuất trả hàng mình có kê khai vào thuế được khấu trừ ko, mong các bạn chỉ giúp mình.

Ðề: Bên mua trả lại hàng giao dư

Trích dẫn Gửi bởi huongngoc
    Cty mình xuất dư hàng, bây giờ bên mua viết hóa đơn trả lại hàng giao dư đúng số tiền của hóa đơn đó. Các bạn cho mình hỏi vây giờ mình định khoản là N531,3331/ C111 và N156/C632 phải ko? Và tờ hóa đơn bên mua xuất trả hàng mình có kê khai vào thuế được khấu trừ ko, mong các bạn chỉ giúp mình.
    - Bạn định khoản vậy là đúng rồi, cuối kỳ thêm cái bút toán kết chuyển giảm doanh thu nữa Nợ 511/Có 531
    - Bạn vẫn kê khai hóa đơn đầu vào đó, vì hóa đơn đầu ra bạn khai đã có số thuế số hàng bị trả lại rồi.

Bạn Lysucha ơi mình làm giống bạn nói thì phần số thuế phải nộp bên sổ sách và trên tờ khai thuế giống nhau. Nhưng tổng số thuế được khấu trừ bên sổ sách và trên tờ khai không giổng nhau lệch đúng số tiền thuế mà bên mua xuất hoá đơn trả lại. Còn số thuế đầu ra giữa sổ sách và tờ khai thuế giống nhau,mình nghĩ hoài ko ra trường hợp này mong bạn giúp đỡ, mình kiểm tra rất kỹ từng hoá đơn bán ra, mua vào nhưng sao vẫn sai.

Bạn Lysucha ơi mình làm giống bạn nói thì phần số thuế phải nộp bên sổ sách và trên tờ khai thuế giống nhau. Nhưng tổng số thuế được khấu trừ bên sổ sách và trên tờ khai không giổng nhau lệch đúng số tiền thuế mà bên mua xuất hoá đơn trả lại. Còn số thuế đầu ra giữa sổ sách và tờ khai thuế giống nhau,mình nghĩ hoài ko ra trường hợp này mong bạn giúp đỡ, mình kiểm tra rất kỹ từng hoá đơn bán ra, mua vào nhưng sao vẫn sai.
    Có gì khó hiểu đâu bạn. Lệch đầu vào là do bạn phát sinh thêm phần thuế của cái hóa đơn mà khách hàng xuất trả lại đó. Bạn kiểm tra lại số lệch đó thử xem do đâu.

em ko hieu.sao lại nợ 531
    có tk 111.112
    vì mới mang hàng đi đến công ty.công ty đã trả mình tiền đâu.
    do vậy nợ tk 632
    có t156
    nếu đến công ty họ phát hiện thừa hàng thì họ chỉ nhập đủ số hàng họ cần thui,còn số hàng thừa họ trả lại.khi đó sô hàng nhập lại kho là
    nợ 156
    có tk 632
    họ có chê trách hàng của ta đâu mà có nghiệp vụ hàng bán bị trả lại

Chào Lysuacha, mình đã kiểm tra kỹ rồi lệch là do số tiền thuế của hàng trả lại đó, số tiền thuế của lô hàng trả lại là: 6.505.920 mình lấy số thực tế bạn chỉ giúp mình nha:
    Trên sổ sách: Tổng N133: 824.539.145
    C3331: 625.706.477
    Trên tờ khai thuế: N133: 831.045.065
    Trên tờ khai mình kê khai thuế của lô hàng trả lại nên thuế khấu trừ số tiền thuế trả lại đó, trên sổ sách thì đã giảm trừ số thuế của lô hàng bán ra, vậy là đúng. Số thuế còn được khấu trừ chuyển sang là: 140.850.187, số thuế được khấu trừ kỳ này giữa 2 bên sổ sách và tờ khai giống nhau nhưng chỉ khác phần phát sinh. Mình ko hiểu mấy.

Chào Lysuacha, mình đã kiểm tra kỹ rồi lệch là do số tiền thuế của hàng trả lại đó, số tiền thuế của lô hàng trả lại là: 6.505.920 mình lấy số thực tế bạn chỉ giúp mình nha:
    Trên sổ sách: Tổng N133: 824.539.145
    Trên tờ khai thuế: N133: 831.045.065
    Trên tờ khai mình kê khai thuế của lô hàng trả lại nên thuế khấu trừ số tiền thuế trả lại đó, trên sổ sách thì đã giảm trừ số thuế của lô hàng bán ra, vậy là đúng. Số thuế còn được khấu trừ chuyển sang là: 140.850.187, số thuế được khấu trừ kỳ này giữa 2 bên sổ sách và tờ khai giống nhau nhưng chỉ khác phần phát sinh. Mình ko hiểu mấy.
    Ah vậy thì lệch là đúng rồi. Vì trên tờ khai thuế thì bạn đưa tờ hóa đơn đầu vào kia vào nên 133 tăng lên, còn trên sổ sách thì bạn giảm trừ số tiền thuế đó ngay trên hóa đơn đầu ra luôn và không hạch toán tờ HĐ khách hàng xuất trả, nên mới có chênh lệch. Bạn hạch toán từng hóa đơn thì số liệu khớp thôi.

Mình cũng nghĩ như bạn nói nhưng khi làm bảng kê khai tổng hợp nghĩa vụ nộp ngân sách thì cột số phát sinh của năm nay trên sổ sách và trên tờ khai ko giống nhau, vậy thì có sao không?

Mình cũng nghĩ như bạn nói nhưng khi làm bảng kê khai tổng hợp nghĩa vụ nộp ngân sách thì cột số phát sinh của năm nay trên sổ sách và trên tờ khai ko giống nhau, vậy thì có sao không?
    Không thể không giống nhau được, 2 tờ hóa đơn đó đưa vào thì ra đúng số thuế phải nộp chứ, sổ sách cũng vậy thôi.

Vậy mình định khoản tờ hóa đơn khách hàng xuất trả lại như thế nào lysucha chỉ giúp mình với, mình không hiểu mình đã giảm trừ số thuế đầu ra rồi mà, vậy còn fải định khoản hóa đơn khách hàng trả lại nữa ah.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối