Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Bán hàng có thặng số tiêu thụ

mọi người ơi định khoản giúp mình nghiệp vụ này vơi, mình làm mãi mà cứ thấy hok hợp lý cho lắm.
    Nghiệp vụ : Nhận đc giấy báo có TGNH khách hàng thanh toán tiền lô hàng gửi bán kỳ trước. Tổng giá thanh toán theo hoá đơn GTGT 264 triệu,thặng số tiêu thụ 20% thuế VAT 10%; chiết khấu khách hàng 2%.

Có trường hợp nào chiết khấu thương mại mà định khoản không có Nợ 33311 không.mình hỏi cô thì cô nói bán hàng có thặng số tiêu thụ 20% có nghĩa là
    giá vốn: a
    doanh thu: 120%.a
    mình định khoản thế này không hiểu có đúng đc chút nào không. cho mình ý kiến nhé
    giá vốn: Nợ 632: 200
    Có 157: 200
    doanh thu: Nợ 112:260
    Nợ: 521 :4
    Có 511:240
    Có 333: 20
    Có 131: 4
    mình thấy vẫn không ổn.giúp mình với.

Ðề: Bán hàng có thặng số tiêu thụ

Trích dẫn Gửi bởi mercury_8x
    mọi người ơi định khoản giúp mình nghiệp vụ này vơi, mình làm mãi mà cứ thấy hok hợp lý cho lắm.
    Nghiệp vụ : Nhận đc giấy báo có TGNH khách hàng thanh toán tiền lô hàng gửi bán kỳ trước. Tổng giá thanh toán theo hoá đơn GTGT 264 triệu,thặng số tiêu thụ 20% thuế VAT 10%; chiết khấu khách hàng 2%.

Có trường hợp nào chiết khấu thương mại mà định khoản không có Nợ 33311 không.mình hỏi cô thì cô nói bán hàng có thặng số tiêu thụ 20% có nghĩa là
    giá vốn: a
    doanh thu: 120%.a
    mình định khoản thế này không hiểu có đúng đc chút nào không. cho mình ý kiến nhé
    giá vốn: Nợ 632: 200
    Có 157: 200
    doanh thu: Nợ 112:260
    Nợ: 521 :4
    Có 511:240
    Có 333: 20
    Có 131: 4
    mình thấy vẫn không ổn.giúp mình với.

Đúng rùi bạn, thặng số tiêu thụ là phần trăm chênh lệch giữa giá bán và giá vốn, do đó nếu đề bài cho giá vốn, và thặng số Tthụ thì => giá bán = GV x Thặng số tt....
    Ngược lại,nếu ko cho GV mà lại cho giá bán và TSTT thì => giá vốn = Giá bán/TSTT

Mà đây là chiết khấu thương mại à bạn? Nếu thể hiện CK trên hoá đơn thì mình định khoản giảm bớt doanh thu luôn, ko cần cho vào TK 521
    Nợ 112: 258,72
    Có 511: (240-4,8-) = 235,2
    Có 333: 23,52

Ủa mà sao lại CÓ 131 à bạn? Bây giờ mới phản ánh giá vốn thì sao kỳ trước lại có định khoản Nợ 131 được (kỳ trc đk vậy thì giờ mới đk Có 131)???

[QUOTE="Nemcuon"][COLOR=Blue][B]
    Đúng rùi bạn, thặng số tiêu thụ là phần trăm chênh lệch giữa giá bán và giá vốn, do đó nếu đề bài cho giá vốn, và thặng số Tthụ thì => giá bán = GV x Thặng số tt....
    Ngược lại,nếu ko cho GV mà lại cho giá bán và TSTT thì => giá vốn = Giá bán/TSTT

Mà đây là chiết khấu thương mại à bạn? Nếu thể hiện CK trên hoá đơn thì mình định khoản giảm bớt doanh thu luôn, ko cần cho vào TK 521
    Có 511: (240-4,:nongqua: Mỗi một trường hợp lại phải định khoản một cách khác nhau, ai rảnh chỉ ra từng trường hợp giúp chủ topic cái, mình ngại tính toán ghê:ammuu: dau:

[QUOTE="Nemcuon"][COLOR=Blue][B]

Có 511: (240-4,:tuyetvoi:

mình nghĩ là đề bài cho chiết khấu thương mại.
    N157 C 156
    nếu ghi nhận giá vốn và doanh thu thì phải Nợ 632 chứ.
    mình cũng chẳng biết tính giá vốn thế nào nên chia bừa ra 200.hoá ra tính giá vốn phải bằng giá bán/ thặng số tiêu thụ ah.
    vì mình nghĩ Nợ 521 thì Có 131 luôn.chẳng rõ thế nào. thế mình mới thấy không ổn.
    có thể giải thích rõ hơn cho mình đc không,
    Có 511: (240-4,8-) = 235,2

[QUOTE="mercury_8x"]mình nghĩ là đề bài cho chiết khấu thương mại.
    N157 C 156
    nếu ghi nhận giá vốn và doanh thu thì phải Nợ 632 chứ.
    mình cũng chẳng biết tính giá vốn thế nào nên chia bừa ra 200.hoá ra tính giá vốn phải bằng giá bán/ thặng số tiêu thụ ah.
    vì mình nghĩ Nợ 521 thì Có 131 luôn.chẳng rõ thế nào. thế mình mới thấy không ổn.
    có thể giải thích rõ hơn cho mình đc không,
    Có 511: (240-4,dau:

Trích dẫn Gửi bởi giongto
    vì kỳ trước là gửi bán mà em, gửi bán thì định khoản vào 157, kỳ này xác định được là khách hàng chấp nhận thanh toán thì mới ghi nhận giá vốn và doanh thu chứ
    Kỳ trước mới chỉ là gửi bán, chỉ định khoản là :
    Nợ 157
    Có 156

Sang kỳ này mới đc chấp nhận thanh toán, mới đk pản ánh giá vốn, và doanh thu....... Kỳ trước làm gì có đk Nợ 131 mà sang kỳ này ghi giảm Có 131 được, pải ko a? :ammuu:

-----------------------------------------------------------------------------------------

với đề bài e đưa ra
    a,nếu hiểu đơn giản nhất thì sẽ là chiết khấu thương mại đã được ghi trên hóa đơn, và tổng giá thanh toán là tổng số tiền khác hàng phải thanh toán sau khi trừ số chiết khấu đó
    giá vốn: 264*1.02/1.2=224.4 triệu
    định khoản
    Nợ 632 : 224.4
    có 157 : 224.4
    Ah, a giongto iu ơi, CKTM tính trên giá bán chưa thuế (vì khi mình CKTM cho khách hàng thì doanh thu và thuế of mình bị giảm mà) --- Cô giáo em dạy thế :xinchao:

Trích dẫn Gửi bởi Nemcuon
    Kỳ trước mới chỉ là gửi bán, chỉ định khoản là :
    Nợ 157
    Có 156

Sang kỳ này mới đc chấp nhận thanh toán, mới đk pản ánh giá vốn, và doanh thu....... Kỳ trước làm gì có đk Nợ 131 mà sang kỳ này ghi giảm Có 131 được, pải ko a? :ammuu:

-----------------------------------------------------------------------------------------

Ah, a giongto iu ơi, CKTM tính trên giá bán chưa thuế (vì khi mình CKTM cho khách hàng thì doanh thu và thuế of mình bị giảm mà) --- Cô giáo em dạy thế :xinchao:
    anh lại nghĩ khác em ạ. chiết khấu thương mại thì ko ai quy định là tính trên
    uh, anh cũng đồng ý, nhưng anh lại hiểu thặng số tiêu thụ bằng giá bán sau thuế chia cho giá vốn cơ, nên công thức nó là như thế, nếu nó băng giá bán chưa thuế thì chia thêm cho 1,1. ý em có phải thế này ko?dau:

anh lại nghĩ khác em ạ. chiết khấu thương mại thì ko ai quy định là tính trên
    uh, anh cũng đồng ý, nhưng anh lại hiểu thặng số tiêu thụ bằng giá bán sau thuế chia cho giá vốn cơ, nên công thức nó là như thế, nếu nó băng giá bán chưa thuế thì chia thêm cho 1,1. ý em có phải thế này ko?dau:

Dạ vâng, đúng rùi a!
    Thặng số tiêu thụ = Giá bán (chưa thuế)/ giá vốn

Vì giá vốn (ko có thuế đầu vào) thì giá bán pải tính trên giá bán chưa thuế chứ a ^_^_^

Thặng số tiệu thụ bằng giá bán chưa VAT chia cho giá vốn mừ ông. ý của em í đúng rùi đóa.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối