Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 52

Ghi Nhận Doanh Thu - Xuất Vat Trước

Xin chào các bạn.

Công ty mình định xuất hóa đơn VAT cho khách hàng trước khi ghi nhận doanh thu khoảng 1 tuần ( Ví dụ hóa đơn xuất ngày 27/07/2008 ) nhưng doanh thu ghi nhận vào ngày 01.08.2008 . Vậy mình hỏi các bạn cách làm như vậy có được phép không ? Có văn bản nào quy định việc này không ? .

Bạn [you] giúp mình với nhé. Cảm ơn bạn

Ðề: Ghi Nhận Doanh Thu - Xuất Vat Trước

Trích dẫn Gửi bởi Gold 9999
    Xin chào các bạn.

Công ty mình định xuất hóa đơn VAT cho khách hàng trước khi ghi nhận doanh thu khoảng 1 tuần ( Ví dụ hóa đơn xuất ngày 27/07/2008 ) nhưng doanh thu ghi nhận vào ngày 01.08.2008 . Vậy mình hỏi các bạn cách làm như vậy có được phép không ? Có văn bản nào quy định việc này không ? .

-Nếu ngày 27/07/2008(kỷ niệm ngày thương binh liệt sỹ):smilielol5: Cty bạn đã xuất hóa đơn GTGT nhưng đến ngày 1/8/2008 hàng mới chuyển đến cho khách hàng và được khách hàng ký hóa đơn chấp nhận thanh toán thì 1/8/08 bạn mới được ghi nhận doanh thu.

-Nếu ngày 27/07/2008 Cty bạn đã xuất hóa đơn GTGT và được khách hàng chấp nhận thanh toán thì bạn phải ghi nhận DT ngay tại thời điểm 27/7/08.

Về lý thuyết thì là như vậy nhưng trên thực tế thì không nhất thiết phải cứng nhắc như thế.
    Nếu bạn làm BCTC theo Quý thì DT phát sinh vào 27/7 bạn hạch toán vào 1/8 vẫn vô tư,miễn sao trong quý là được, ko ảnh hưởng gì đến kết quả SXKD của QIII cả.

Nếu bạn làm BCTC theo tháng thì DT phát sinh vào 27/7 bạn hạch toán vào 1/8 là ko ổn vì nó sẽ ảnh hưởng đến KQSXKD của T7/2008.

Thân!:cheers1:

Theo ý kiến mình khi bạn xuất hóa đơn cho khách hàng 27/07thì bạn đã ghi nhận doanh thu tại thời điểm đó.nhưng 01/08 bạn mới ghi nhận doanh thu khi đó phản ánh không đúng vì thuế ghi nhận trong T7.Tất nhiên nếu mà bạn lỡ quên HĐ đã lập như Tiensinh nói thì cũng không nghiêm trọng lắm.Nhưng tốt nhất bạn nên phản ánh phát sinh kịp thời nhé.
    Chúc bạn thành công.
    KM

Xin chào các bạn.

Chào bạn! Khi bạn xuất hóa đơn đi thì đông thời bạn cũng phải ghi nhận doanh thu chứ

Mấy bạn ơi , Minh muốn biết qui trình lam kế toán tổng hợp và kế toán công nợ các bãn có ai biết chỉ minh với nhé

Xin chào các bạn.

Thứ 1: Đây là trường hợp có thật (muốn quên hóa đơn) chứ ko phải là giải quyết tình huống trên lý thuyết.
    Thứ 2: Đây là trường hợp sai sót của kế toán trong DN ko SD phần mềm hóa đơn GTGT tự in, hay là của các DN chưa có mặt trên sàn.
    Thứ 3: đã kê khai thuế đầu ra trong tháng 7/2008 & thực sự có hàng xuất bán.

- Làm kế toán chuyện muốn quên ghi nhận hóa đơn hay chứng từ là chuyện thường gặp. Như vậy tờ hóa đơn xuất cho KH (theo ý nguyện của KH) trong T.7/2008, nhưng hàng thực xuất vào tháng 8/2008 hoặc hàng đã xuất trong tháng 7 nhưng muốn ghi nhận D,thu vào tháng 8
    + Về mặt thuế & pháp luật: hoàn toàn ko có vấn đề (Nếu đã kê khai thuế tháng 7/2008-)
    + Về mặt chuyên môn (K.Toán) có sai sót nhưng ko sao cả.

Theo tớ thì đến 31/12/2008 bạn ghi nhận số D.thu của tờ hóa đơn này cũng ko chết con mẹ hàng lươn nào.

Trích dẫn Gửi bởi trung30
    Thứ 1: Đây là trường hợp có thật (muốn quên hóa đơn) chứ ko phải là giải quyết tình huống trên lý thuyết.
    Thứ 2: Đây là trường hợp sai sót của kế toán trong DN ko SD phần mềm hóa đơn GTGT tự in, hay là của các DN chưa có mặt trên sàn.
    Thứ 3: đã kê khai thuế đầu ra trong tháng 7/2008 & thực sự có hàng xuất bán.

- Làm kế toán chuyện muốn quên ghi nhận hóa đơn hay chứng từ là chuyện thường gặp. Như vậy tờ hóa đơn xuất cho KH (theo ý nguyện của KH) trong T.7/2008, nhưng hàng thực xuất vào tháng 8/2008 hoặc hàng đã xuất trong tháng 7 nhưng muốn ghi nhận D,thu vào tháng 8
    + Về mặt thuế & pháp luật: hoàn toàn ko có vấn đề (Nếu đã kê khai thuế tháng 7/2008-)
    + Về mặt chuyên môn (K.Toán) có sai sót nhưng ko sao cả.

Theo tớ thì đến 31/12/2008 bạn ghi nhận số D.thu của tờ hóa đơn này cũng ko chết con mẹ hàng lươn nào.
    Kế toán là phải phản ánh nhanh nghiệp vụ kinh tế phát sinh, Pác kêy ghi nhận doanh thu đến ngày 31/12/08 là không được rồi Pác à, sai nguyên tắc kế toán.Còn nữa.Nếu Pác ghi nhận như thế khoản thuế sẽ lệch đi, khi kiểm tra Pác phải giải thích, rắc rối sẽ đến với Pác.Kế toán không phải làm liều Pác nhé
    Thân chào

Xin chào các bạn.

Sory, bi giờ tôi vơi vào trang này.
    Theo quy định nguyên tắc ghi nhận doanh thu ở trên các bạn đã nói ca rồi, việc bạn xuất hóa đơn vào tháng 27/07/2007 thì bạn phải kê khai thuế GTGT đầu ra và ghi nhận doanh thu trong tháng 7 trên hệ thống sổ sách kế toán của công ty,
    Bạn làm như vậy là không đúng vì sẽ làm ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh trong tháng 7 và tháng 8.
    Văn bản quy định việc này theo tôi trong luật Kế toán, Luật thuế.
    (Theo nguyên tắc phản ánh trung thực và khách quan thực trạng tình hình tài chính của công ty, nguyên tắc doanh thu thực hiện, .........)

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Kế toán là phải phản ánh nhanh nghiệp vụ kinh tế phát sinh, Pác kêy ghi nhận doanh thu đến ngày 31/12/08 là không được rồi Pác à, sai nguyên tắc kế toán.Còn nữa.Nếu Pác ghi nhận như thế khoản thuế sẽ lệch đi, khi kiểm tra Pác phải giải thích, rắc rối sẽ đến với Pác.Kế toán không phải làm liều Pác nhé
    Thân chào
    Đọc chủ đề là hiểu được mục đích của vấn đề được đặt ra. Ở đây ko nói đến chuyện đúng sai, mà vấn đề là làm như vậy thì có sai pháp luật hoặc bị thuế phạt hay ko mà thôi.

Với thuế GTGT thì đã kê khai trong tháng, thuế TNDN thì cuối năm mới lập Qtoán thuế & được tính đủ, với BCTC thì dthu cũng đã được ghi nhận trong năm. Như vậy với thuế & pháp luật ko ảnh hưởng gì.

Vấn đề xảy ra như trên là có chủ ý từ phía DN hoặc từ người làm kế toán, Nếu từ phía DN thì là DN này có vốn của NN,do LĐ DN đã báo cáo số liệu với cơ quan cấp trên. Nếu từ phía người làm ktoán thì do đã lập báo cáo DThu- Chi phí tháng 07 để BC với LĐ rồi giờ thấy thiếu nhưng ko muốn sửa.

Tớ thấy các bạn hơi bị sa vào cái NGUYÊN TẮC mất rồi.

Chào bạn,, mình chưa nghe thông tư, quy định nào đề cập tới việc này, nhưng thoe logic mà suy luận thì khi bạn xuất HĐ đầu ra thì bạn phải kê khai thuế đầu ra, nhưng thuế đầu ra được tính dựa trên doanh thu bán hàng. Do đó, việc cty bạn xuất hóa đơn cho khách hàng và báo cáo thuế trong tháng 7 thì doanh thu cũng phải được ghi nhận trong tháng 7. Nếu bạn không ghi nhận doanh thu thì bạn lấy đâu cơ sở để ghi nhận thuế VAT đầu ra.
    VAT đầu ra = Doanh thu * thuế suất
    Tổng VAT đầu ra = Tổng DT * thuế suất.

Còn việc để ghi nhận 1 khoản doanh thu thì phải tuân thủ 5 điều kiện của chuẩn mực kế toán 14 CMKT VN, mình trích ra để bạn tham khảo nhé...
    1. Doanh nghiệp đã chuyển giao phần lớn rủi ro và lợi ích gắn liền với quyền sở hữu sản phẩm hoặc hàng hóa cho người mua;
    2. Doanh nghiệp không còn nắm giữ quyền quản lý hàng hóa như người sở hữu hàng hóa hoặc quyền kiểm soát hàng hóa;
    3. Doanh thu được xác định tương đối chắc chắn;
    4. Doanh nghiệp đã thu được hoặc sẽ thu được lợi ích kinh tế từ giao dịch bán hàng;
    5. Xác định được chi phí liên quan đến giao dịch bán hàng.

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối