Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Hàng xuất kho gửi bán nhưng có Hoá đơn thì có ghi nhận doanh thu?

cả nhà ơi cho mình hỏi.
    hàng xuất kho gửi bán nhưng có Hoá đơn thì mình phản ánh doanh thu luôn, hay cho vào Tài Khoản 157 sau đó khi nào Khách hàng trả tiền thì mình mới phản ánh doanh thu? mình rất băn khoăn vì có Hoá đơn thì có luôn Doanh thu.

Ðề: doanh thu

Hàng xuất kho gửi bán thì cho vào TK 157. Lúc nào bên nhận gửi bán thông báo về đã bán được hàng mới ghi nhận doanh thu

hàng gửi bán cho vào TK157 khi nào bán đc thì mới ghi nhận DT

Trích dẫn Gửi bởi HANHMC.KT
    cả nhà ơi cho mình hỏi.
    hàng xuất kho gửi bán nhưng có Hoá đơn thì mình phản ánh doanh thu luôn, hay cho vào Tài Khoản 157 sau đó khi nào Khách hàng trả tiền thì mình mới phản ánh doanh thu? mình rất băn khoăn vì có Hoá đơn thì có luôn Doanh thu.
    khi kháng hàng nhận hóa đơn tất nhiên là họ chấp nhận thanh tóan nên căn cứ hóa đơn mìh sễ ghi nhận doanh thu và giá vốn

Ðề: Hàng xuất kho gửi bán nhưng có Hoá đơn thì có ghi nhận doanh thu?

cả nhà ơi cho mình hỏi.
    Trường hơp xuất kho gửi bán bạn p/a vào TK 157, khi nào xác định hàng đã được bán thì bạn xuất hoá đơn và ghi nhận doanh thu.

bất cứ nghiệp vụ gì khi đã xuất hoá đơn là phải ghi nhận doanh thu vì hoá đơn là chứng từ chứng minh việc mua bán đã xảy ra, còn việc thanh toán hay chưa thanh toán chỉ là công nợ của hai bên mà thôi

Khi bạn đã xuất HĐ thì fải ghi nhận doanh thu thôi. Nếu bên bán mà ko bán đc hàng thì mình fản ánh là hàng bán bị trả lại,

khi gửi bán:nợ 157,có 156
    khi bên bán nhận được hàng và chấp nhận thanh toán:
    a)nợ 632
    có 157
    đồng thời phản ánh doanh thu: nợ 111,131..
    có 5111
    có 3331

cả nhà ơi cho mình hỏi.
    Trước đây mình làm báo cáo thuế cho một công ty cũng gặp trường hợp như bạn. Công ty mình làm giao sách cho các nhà sách bán, sau thời gian quy định, nếu họ bán sách không hết thì họ mang trả lại cho công ty mình. Nhưng lúc công ty mình giao sách, họ nhất định đòi bên mình phải xuất hóa đơn, nếu không họ sẽ không nhận sách gửi bán.
    Xuất hóa đơn trong trường hợp này thật ra là sai quy định, vì rủi ro và lợi ích thu được từ hàng hóa vẫn còn thuộc về công ty mình ( các nguyên tắc ghi nhận doanh thu).
    Theo mình nghĩ trường hợp này, bạn buộc phải ghi nhận doanh thu lúc xuất hóa đơn rồi ( vì còn làm báo cáo thuế nữa mà). Khi người nhận hàng gửi trả lại hàng thì yêu cầu họ lập hóa đơn trả hàng và ghi nhận hàng bán trả lại như trương hợp mua đứt bán đoạn thôi.
    Thân.

Trích dẫn Gửi bởi lenga1503
    Trước đây mình làm báo cáo thuế cho một công ty cũng gặp trường hợp như bạn. Công ty mình làm giao sách cho các nhà sách bán, sau thời gian quy định, nếu họ bán sách không hết thì họ mang trả lại cho công ty mình. Nhưng lúc công ty mình giao sách, họ nhất định đòi bên mình phải xuất hóa đơn, nếu không họ sẽ không nhận sách gửi bán.
    Xuất hóa đơn trong trường hợp này thật ra là sai quy định, vì rủi ro và lợi ích thu được từ hàng hóa vẫn còn thuộc về công ty mình ( các nguyên tắc ghi nhận doanh thu).
    Theo mình nghĩ trường hợp này, bạn buộc phải ghi nhận doanh thu lúc xuất hóa đơn rồi ( vì còn làm báo cáo thuế nữa mà). Khi người nhận hàng gửi trả lại hàng thì yêu cầu họ lập hóa đơn trả hàng và ghi nhận hàng bán trả lại như trương hợp mua đứt bán đoạn thôi.
    Thân.

Vận dụng nguyên tắc thực hiện để ghi nhận DT trong trường hợp bán hàng đặc biệt.
    Bán hàng qua đại lý
    Để tăng DT bán hàng thì cần thiết phải tăng các địa điểm bán hàng. Nếu chỉ bán hàng tại các điểm bán của đơn vị kế toán, DT bán hàng sẽ bị hạn chế. Khi đó, bán hàng qua các đại lý là phương thức được lựa chọn, tức là nhờ đơn vị khác bán hộ hàng hóa đồng thời thanh tóan cho bên bán hàng hộ một khoản tiền hoa hồng đại lý. Mối quan hệ này có thể được biểu diễn theo sơ đồ sau:

Bên gửi hàng bán đại lý có thể ghi nhận DT vào một trong các thời điểm sau: ngày bên đại lý bán được hàng; hoặc ngày nhận được hồ sơ thanh toán từ bên đại lý; hoặc ngày nhận được tiền bán hàng từ bên đại lý.
    Nếu vận dụng theo nguyên tắc thực hiện, DT sẽ được ghi nhận vào ngày bên đại lý bán được hàng (tiêu chuẩn bán haán sẽ là ngày hàng gửi bán đại lý được xác định là tiêu thụ.
    Bạn tham khảo cái này nhé

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối