Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Huỷ hoá đơn của năm 2008

Các Pác ơi cho em hỏi nghiệp vụ này với ạ. cty em viết và bán phần mềm.Tháng 10 năm 2008, cty ký hợp đồng và có xuất hóa đơn cho trường học A là mua phần mềm quản lý thư viện: 5tr, chưa thanh toán tiền em đk là N131/C511: 5tr. Đến nay họ yêu cầu bên em làm lai hợp đồng và xuất lại hoá đơn cho họ với lý do là ngày ký và viết hoá đơn trước ngày họ đcj duyệt mua nên ko chuyển tiền trả được, phải qua kho bạc nhà nước nữa, họ không chấp nhận. Bây giờ em phải làm thế nào với trường hợp này ạ?

Ðề: Huỷ hoá đơn của năm 2008

Trích dẫn Gửi bởi xoanvt
    Các Pác ơi cho em hỏi nghiệp vụ này với ạ. cty em viết và bán phần mềm.Tháng 10 năm 2008, cty ký hợp đồng và có xuất hóa đơn cho trường học A là mua phần mềm quản lý thư viện: 5tr, chưa thanh toán tiền em đk là N131/C511: 5tr. Đến nay họ yêu cầu bên em làm lai hợp đồng và xuất lại hoá đơn cho họ với lý do là ngày ký và viết hoá đơn trước ngày họ đcj duyệt mua nên ko chuyển tiền trả được, phải qua kho bạc nhà nước nữa, họ không chấp nhận. Bây giờ em phải làm thế nào với trường hợp này ạ?
    Bạn làm biên bản hủy hóa đơn đó đi và làm cái bảng kê điều chỉnh thuế GTGT phải nộp

Trích dẫn Gửi bởi xoanvt
    Làm biên bản hủy hóa đơn nhưng lại có liên quan đến BCTC năm 2008 nên phải điều chỉnh luôn cả BCTC năm 2008.

Phần mềm ko chịu thuế GTGT, vậy bảng kê điều chỉnh thuế ko ghi gì ? thủ tục điều chỉnh lại báo cáo tài chính như thế nào các Pác ơi, phải làm những gì à?

Trích dẫn Gửi bởi xoanvt
    Phần mềm ko chịu thuế GTGT, vậy bảng kê điều chỉnh thuế ko ghi gì ? thủ tục điều chỉnh lại báo cáo tài chính như thế nào các Pác ơi, phải làm những gì à?
    Không cần phải điều chỉnh BCTC 2008.
    Trên bảng kê hóa đơn đầu ra tháng này ghi cả 2 số hóa đơn mới và cũ.
    Trong đó doanh số hóa đơn cũ ghi số âm, biểu thị hủy hóa đơn đó, còn hóa đơn mới ghi bình thường. Như vậy số tổng sẽ là 0.
    Có nghĩa là doanh thu vẫn tính là của năm 2008. Hủy hóa đơn cũ viết lại hóa đơn mới chỉ là vấn đề điều chỉnh về thủ tục thôi.

Em nghe nói là trong vòng 6 tháng mới được điều chỉnh như vậy, ma hoá đơn nay em đã xuất từ T10/2008 đến tháng 5/2009 mới điều chỉnh, vậy có sao ko ạ? có bị phạt ko ạ?Thanks cả nhà nhiều!

Trích dẫn Gửi bởi xoanvt
    Em nghe nói là trong vòng 6 tháng mới được điều chỉnh như vậy, ma hoá đơn nay em đã xuất từ T10/2008 đến tháng 5/2009 mới điều chỉnh, vậy có sao ko ạ? có bị phạt ko ạ?Thanks cả nhà nhiều!
    Không sao đâu bạn cứ làm điều chỉnh đi, rồi nộp cùng ke khai tháng này luôn, vì cái này thuế GTGT không có, nên mình nghĩ sẽ không bị phạt đâu.

ko có ai giúp em ạ, em đang cần gấp lắm, bây giờ em phải kê khai ở phụ lục nào hay là làm sao để in đc . Mong các anh chị trong diễn đàn chỉ cho em. Em cám ơn cả nhà nhiều