Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Điều kiện ghi nhận doanh thu

Các bác cho em hỏi điều kiện để ghi nhận doanh thu là gì?
    Hiện Công ty em có vay của bên Công ty thuê mua tài chính 10 tỷ để mua một dây chuyền trị giá 23tỷ. Phía Công ty thuê mua tài chính yêu cầu bên em suất hoá đơn dây chuyền đó cho họ để thế chấp. Vì họ chỉ cho bên em vay đc 10tỷ nên họ lại suất lại cho bên em 13 tỷ.
    Nhưng cái hóa đơn bên em suất cho bên đó 23 tỷ thì cái 23tỷ đó bên em có đc ghi nhận là doanh thu hay không?Và em phải hạch toán cái nghiệp vụ đó ntn?

Ðề: Điều kiện ghi nhận doanh thu

Trích dẫn Gửi bởi Mai Tuyến
    Các bác cho em hỏi điều kiện để ghi nhận doanh thu là gì?
    Hiện Công ty em có vay của bên Công ty thuê mua tài chính 10 tỷ để mua một dây chuyền trị giá 23tỷ. Phía Công ty thuê mua tài chính yêu cầu bên em suất hoá đơn dây chuyền đó cho họ để thế chấp. Vì họ chỉ cho bên em vay đc 10tỷ nên họ lại suất lại cho bên em 13 tỷ.
    Nhưng cái hóa đơn bên em suất cho bên đó 23 tỷ thì cái 23tỷ đó bên em có đc ghi nhận là doanh thu hay không?Và em phải hạch toán cái nghiệp vụ đó ntn?
    Theo mình cái HĐ đó không phải là doanh thu. Nhưng bạn nên nói rõ cty bạn là cty sản xuất hay??? Mua dây truyền đó về để sản xuất hay bán lại thì mọi người mới biết và trả lời bạn được.

Dây chuyền đó mình mua về để sản xuất. Nhưng phải xuất hoá đơn GTGT 23tỷ (trị giá của dây chuyền đó) cho bên thuê mua tài chính để vay 10tỷ. Như vậy là chuyển quyền sở hữu đó. Vậy thì có đc ghi nhận là doanh thu không nhỉ?

Hóa đơn đó chỉ được xem là khoản ầm cố, ký cược để đi vay thôi bạn ơi, vì bạn không phải là vay tín chấp mà là vay thế chấp (bằng hóa đơn)

Thế nếu không ghi nhận làm doanh thu thì các bác cho em hỏi là em suất hoá đơn trị giá dây chuyền là 23 tỷ thì có phải suất thuế GTGT10% không?và giờ em phải hạch toán cái dây chuyền đó ntn? Vì bên kia họ lại suất lại cho bên em 13tỷ mà.

cho mình tham gia tí nhé!!
    mình đồng ý với ý kiến của bạn kinh81
    bởi vì nghiệp vụ này xét về bản chất chỉ là bạn đi cầm cố tài sản trị giá 10tỷ để vay 10tỷ
    không có liên quan gì tới viêc ghi nhận doanh thu. hơn nữa theo mình biết ở dây làm gì xuất hiện việc xuất hóa đơn liên quan tới thuế GTGT nhỉ: chỉ là thay vì bạn cầm cố hóa đơn trị giá 10tỷ thì bạn cầm cố hóa đơn 23tỷ thì bạn lại được cầm cố lại của bên kia 13tỷ. còn việc cầm cố chỉ là như thỏa thuận của 2 công ty thôi chứ đâu có liên quan j tới thuế GTGT đâu.
    như vậy ở dây bạn chỉ pải ghi nhận 1 nghiệp vụ:
    đó là bạn đi vay 10 tỷ thôi.còn viêc cầm có thì bạn sẽ ghi nhận vào 1 sổ đăc biêt hoặc tài khoản đặc biệt nào đó,tk 003 chẳng hạn.
    mong nhân được ý kiến phản hồi từ bạn!!!

Theo mình trên hoá đơn bạn không ghi là xuất bán và tên hàng hoá như bình thường mà nên ghi hóa đơn cầm cố, ký cược, thế chấp...
    Bạn hỏi xem bên cho vay thuê tài chínhđó họ hay ghi như vậy thì xử lý thế nào? Vì họ cũng phải ghi lại cho bạn mà. Mình nghĩ họ đã xử lý nhiều trường hợp như bạn rồi đó.

Bên thuê mua tài chính họ vẫn xuất hoá đơn như vậy với các Cty khác. Khi mình suất hoá đơn ra thì mình viết: -Hàng hoá: Dây chuyền....
    -Số tiền: 23.000.000.000
    -Thuế: 0%
    Vì thực tế bên mình nhập dây chuyền về vào ngày 31/12/08 theo TT32 thì dây chuyền này không chịu thuế GTGT.Nhưng đễn thời điểm năm 2009 thì theo luật mới dây chuyền này phải chịu thuế GTGT.
    giờ bên Thuế họ cứ bắt mình phải suất có thuế 10% nhưng được ưu đãi 50% là 5%.Nhưng nếu chỉ là ký cược thì sao họ cứ bắt mình suất thuế suất nhỉ?
    Khi họ cho bên mình vay 10tỷ thì họ bắt mình phải 1. Làm hợp đồng mua bán dây chuyền 23tỷ sau đó bên Cty mình phải suất HĐ GTGT dây chuyền đó cho họ.Tiếp theo họ làm hợp đồng cho bên mình thuê lại cái dây chuyền đó và suất lại HĐ GTGT trả lại mình 13tỷ(Vì họ chỉ cho mình vay có 10tỷ thôi mà).Thế thì theo các bạn đấy có phải là cho thuê mua tài chính không?Và mình xử lý sao về cái thuế suất trên. Mình không có thuế GTGT đầu vào sao cứ bắt mình chịu thuế GTGT đầu ra.Khổ ghê