Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Lãi từ tiền gửi thanh toán có kỳ hạn

Công ty mình mở một tài khoản tiền gửi có kỳ hạn 2 tháng là 15,000$ vào ngày 29/09/2008 (lãi nhập vốn khi đáo hạn). Đáng lẽ đến các ngày 29/11 và 29/01 mình phải ghi nhận các khoản tiền lãi đã nhập vốn nhưng mình quên ghi nhận, đến 29/3/2009 lại phát sinh thêm một khoản lãi nhập vốn nữa, vậy tại tháng 3/2009 mình có được ghi nhận lại các khoản lãi đã nhập vốn của tháng 11/08 và tháng 01/09 không? Nếu được thì ghi nhận như thế nào (tính luôn cả phần lãi gộp của tháng 03/09). Tỉ giá ghi nhận lúc này là tỉ giá nào? Của tháng mấy? Chênh lệch tỉ giá tính ra sao? Nếu được các bạn có thể cho mình một ví dụ cụ thể để minh họa được không?

Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết của mình.

Ðề: Lãi từ tiền gửi thanh toán có kỳ hạn

Tại t3/2009 ghi nhận lãi của 6 tháng (3kỳ) đồng thời ghi nhận khoản phạt

Chưa có chênh lệch tỷ giá vì đã dùng tiền lãi làm gì đâu?

Trích dẫn Gửi bởi YDCompany
    Tại t3/2009 ghi nhận lãi của 6 tháng (3kỳ) đồng thời ghi nhận khoản phạt

Chưa có chênh lệch tỷ giá vì đã dùng tiền lãi làm gì đâu?
    Cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mình. Mình cũng nghĩ rằng mình sẽ ghi nhận lãi của 3 kỳ, tuy nhiên sẽ không ghi nhận khoản phạt nào cả. Còn về chênh lệch tỷ giá thì cuối tháng sẽ đánh giá lại theo tỷ giá bình quân liên ngân hàng.

Nếu như bạn nói phải ghi nhận khoản phạt thì bạn có thể biết cho mình tại sao phải ghi nhận khoản phạt, và ghi nhận số tiền như thế nào?

- Bạn có thể gộp lãi của 3 kỳ vào tháng 3 này tính lãi bằng cách lấy số dư hiện tại trừ đi số tiền gửi ban đầu phần chênh lệch chính là lãi của các kỳ chưa ghi nhận.
    VD: bạn gửi 100 USD bây giờ ngân hàng báo trong TK của bạn có 101 USD vậy bạn đã được trả lãi 1 USD cho cả 3 kỳ.
    - Hạch toán chênh lệch tỷ giá như bạn nói là được rồi.(Lấy 100 USD x tỷ giá chênh lệch giữa kỳ hiện tại và khi gửi. Còn 1 USD * tỷ giá hiện tại ra DTTC.
    - Bạn YD nói phạt có lẽ là phạt thuế TNDN do không ghi nhận hết DT phát sinh của 29/11/08. Khoản nay không lớn nên ít bị lôi ra lắm.

Cuối năm đối chiếu số dư với ngân hàng bạn ko phát hiện sau?

Trích dẫn Gửi bởi valantine168
    Công ty mình mở một tài khoản tiền gửi có kỳ hạn 2 tháng là 15,000$ vào ngày 29/09/2008 (lãi nhập vốn khi đáo hạn). Đáng lẽ đến các ngày 29/11 và 29/01 mình phải ghi nhận các khoản tiền lãi đã nhập vốn nhưng mình quên ghi nhận, đến 29/3/2009 lại phát sinh thêm một khoản lãi nhập vốn nữa, vậy tại tháng 3/2009 mình có được ghi nhận lại các khoản lãi đã nhập vốn của tháng 11/08 và tháng 01/09 không? Nếu được thì ghi nhận như thế nào (tính luôn cả phần lãi gộp của tháng 03/09). Tỉ giá ghi nhận lúc này là tỉ giá nào? Của tháng mấy? Chênh lệch tỉ giá tính ra sao? Nếu được các bạn có thể cho mình một ví dụ cụ thể để minh họa được không?

Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết của mình.
    bạn làm báo cáo tài chính diều chỉnh năm 2008 , ghi nhận doanh thu tài chính là khoản lãi của các tháng năm 2008 bị bỏ quên và xác định lại số thuế TNDN phải nộp năm 2008 rồi nộp báo cáo điều chỉnh này cho cơ quan thuế là xong thôi,nếu số thuế TNDN năm 2008 tăng thêm thì nộp thêm và có thể bị phạt chậm nộp cho khoản thuế TNDN phải nộp tăng thêm thôi,số tiền phạt chậm nộp chắc không bao nhiêu đâu.

Trích dẫn Gửi bởi NAM NINH
    Cuối năm đối chiếu số dư với ngân hàng bạn ko phát hiện sau?
    Ngân hàng mở riêng một tài khoản tiền gửi tiết kiệm cho công ty mình ( tài khoản này khác tài khoản tiền gửi thanh toán)
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi kimchi9005
    bạn làm báo cáo tài chính diều chỉnh năm 2008 , ghi nhận doanh thu tài chính là khoản lãi của các tháng năm 2008 bị bỏ quên và xác định lại số thuế TNDN phải nộp năm 2008 rồi nộp báo cáo điều chỉnh này cho cơ quan thuế là xong thôi,nếu số thuế TNDN năm 2008 tăng thêm thì nộp thêm và có thể bị phạt chậm nộp cho khoản thuế TNDN phải nộp tăng thêm thôi,số tiền phạt chậm nộp chắc không bao nhiêu đâu.[/QUOT

Công ty mình có năm tài chính bắt đầu từ 06/06/08 đến 06/06/09 nên chưa làm báo cáo tài chính năm và nộp thuế TNDN nên mình nghĩ mình có thể ghi nhận lãi cả 3 kỳ trong tháng 03 này, và xử lý chênh lệch tỷ giá như bạn Bienxanh nói. Cám ơn bạn vì đã gợi ý cho mình