Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Doanh thu công trình chưa nghiệm thu ?!

Công ty của TT thi công 01 công trình đã hoàn thành từ T02/2008, tuy nhiên đến nay Chủ đầu tư vẫn không chịu nghiệm thu và thanh lý hợp đồng. Vì không muốn thưa kiện, hai bên vẫn còn thương lượng nội bộ với nhau. Cuối năm 2008, TT đã kê doanh thu vào Q4/2008 (không xuất hoá đơn_DT kê bằng toàn bộ số tiền bên A chuyển khoản) và tính % chi phí báo vào giá vốn. Nay làm quyết toán thuế, xin hỏi ý kiến các anh chị trong nghề TT làm như thế có đúng không ạ? Xin vui lòng giúp đỡ. Cảm ơn rất nhiều.

Ðề: Doanh thu công trình chưa nghiệm thu ?!

Công trình chưa nghiệm thu và thanh lý hợp đồng sao xác định được doanh thu hả bạn,Nếu trường hợp bên kia nói chỗ này chưa được,chỗ kia chưa được bất bên bạn làm lại thì khi đó lại làm bút toán giảm trừ DT ah!

chua co bien ban nghiem thu CT dua vao su dung thi chua co doanh thu vi khi do ta moi viet hoa don ma

Thông thường là vậy, nhưng sợ để lâu thuế phạt, nên TT kê đại doanh thu bằng số tiền bên A chuyển khoản đến thời điểm này. Đương nhiên mình cũng kê chi phí giá vốn trên tỷ lệ % giữa DT(tạm tính) và giá trị hợp đồng. Bây giờ quyết toán nếu TT đã ghi nhận DT sai thì phải làm sao đây? Mình đã báo thuế TNDN rồi ....Cứu với..Hic.hic...Ai biết chỉ dùm......Thanks

Bạn làm như vậy là sai rồi, tiền bên A trả chỉ có thể là tiền tạm ứng trả trước, còn bao giờ có nghiệm thu mới có doanh thu và tính giá vốn chứ làm sao tính giá vốn trên tỷ lệ tiền về được