Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Kế toán tính giá thành công ty gia công hàng may mặc

Mọi người cho em hỏi là công ty của em chuyên nhận hàng về gia công nên NVL chính chủ yếu là bên thuê gia công cung cấp hết, công ty chỉ xuất NVL phụ như chỉ may, khuy cúc.....còn lại chủ yếu là chi phí nhân công trực tiếp và chi phí SXC. vấn đề là em đang không biết phân bổ chi phí NCTT và CP SXC cho từng mã hàng theo tiêu thức nào cho hợp lý để tính giá thành. Nếu phân bổ theo doanh thu của mã từng mã hàng trên tổng doanh thu thì có được không ạ? Mong mọi người giúp đỡ ạ!

Có ai giúp em với không ạ! :choxem:

Mọi người cho em hỏi là công ty của em chuyên nhận hàng về gia công nên NVL chính chủ yếu là bên thuê gia công cung cấp hết, công ty chỉ xuất NVL phụ như chỉ may, khuy cúc.....còn lại chủ yếu là chi phí nhân công trực tiếp và chi phí SXC. vấn đề là em đang không biết phân bổ chi phí NCTT và CP SXC cho từng mã hàng theo tiêu thức nào cho hợp lý để tính giá thành. Nếu phân bổ theo doanh thu của mã từng mã hàng trên tổng doanh thu thì có được không ạ? Mong mọi người giúp đỡ ạ!
    Bạn có thể phân bổ theo cách doanh thu như bạn nói
    Hoặc phân bổ theo Giá bán mặt hàng/Tổng giá bán
    Hoặc theo Lương sản phẩm của mặt hàng/Tổng lương
    Hoặc chia đều theo số lượng (Cách này chắc không dùng)

Mình tham khảo link sau nhe
    http://**************/threads/phuong-phap-tinh-gia-thanh-san-pham-va-vi-du-minh-hoa.240777/

Xin chào
    ai có file tính giá thành cty may gia công xuất khẩu và nội địa cho mình xin
    kieutrinh2012@yahoo.com
    thanks