Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

xin cách tính giá thành công ty sản xuất giày

mọi người giúp mình với. mình mới đi làm, được giao tính giá thành sản phẩm. công ty mình sản xuất đế giày, mong mọi người chỉ cho mình cách tính với. tại vì có nhiều mặt hàng, mỗi mặt hàng lại còn có nhiều kích cỡ khác nhau, cả sản xuất gia công và sản xuất để bán nữa. tks ạ!!!!

Trích dẫn Gửi bởi mrbomst
    mọi người giúp mình với. mình mới đi làm, được giao tính giá thành sản phẩm. công ty mình sản xuất đế giày, mong mọi người chỉ cho mình cách tính với. tại vì có nhiều mặt hàng, mỗi mặt hàng lại còn có nhiều kích cỡ khác nhau, cả sản xuất gia công và sản xuất để bán nữa. tks ạ!!!!
    Đối với phần tự sản xuất thì đối tượng cần tính giá thành ở đây là từng mã hàng theo từng kích cỡ. Trong trường hợp bạn không thể tập hợp các chi phí theo từng mặt hàng thì bạn có thể tính giá thành theo hệ số (hệ số xác định thông qua định mức chi phí).

Đối với phần tự gia công thì đối tượng tính giá thành là từng đơn hàng. Trong trường hợp này bạn tập hợp các chi phí trực tiếp thẳng vào từng đơn hàng, các chi phí gián tiếp có thể phân bổ theo định mức hoặc theo chi phí trực tiếp.

em cảm ơn ạ !