Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Kế toán Gia công sơ chế

Mình mới vào làm công ty về nhận gia công hàng in ấn, nhưng mình chưa hiểu hết về các phát sinh của ngành này, mọi người có thể giúp mình không.
    Như khi nhận hàng về để gia công thì không có hóa đơn chứng từ, nhưng khi xuất trả hàng sau khi gia công thì xuất hóa đơn phí gia công, như vậy thì giá vốn lấy từ đâu. các chi phí phát sinh ngoài lương ra còn gì khác cho ngành này hay không.
    Mong các anh chị ai đã làm trong công ty nhận gia công in ấn hướng dẫn mình.
    Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi huyentam
    Mình mới vào làm công ty về nhận gia công hàng in ấn, nhưng mình chưa hiểu hết về các phát sinh của ngành này, mọi người có thể giúp mình không.
    Như khi nhận hàng về để gia công thì không có hóa đơn chứng từ, nhưng khi xuất trả hàng sau khi gia công thì xuất hóa đơn phí gia công, như vậy thì giá vốn lấy từ đâu. các chi phí phát sinh ngoài lương ra còn gì khác cho ngành này hay không.
    Mong các anh chị ai đã làm trong công ty nhận gia công in ấn hướng dẫn mình.
    Cảm ơn mọi người rất nhiều.
    Nói rõ cty nhận gì, trả sp ntn ?

Trích dẫn Gửi bởi Cà nguyen
    Nói rõ cty nhận gì, trả sp ntn ?
    Ví dụ như cty in sách họ in xong nội dung thì bên mình nhận về và cắt sau đó đóng thành cuốn hoàn chỉnh và giao lại cho họ.
    hoặc như cataloge sau khi in xong nội dung thì bên mình nhận về đập gấp lại làm 2, làm 3 theo yêu cầu rồi giao lại.

CP đóng sách là : Xuất kho kim đóng. Khấu hao máy đóng, máy xếp, cp bao bì ... & nhân công.
    Nếu bao trọn gói (nội dung biên tập do khách chịu): cp giấy, bìa, chế bản in... & các cp trên.

CP đóng sách là : Xuất kho kim đóng. Khấu hao máy đóng, máy xếp, cp bao bì ... & nhân công.
    Nếu bao trọn gói (nội dung biên tập do khách chịu): cp giấy, bìa, chế bản in... & các cp trên.
    Mình cảm ơn bạn đã trả lời.
    Nhưng bạn ơi cho mình hỏi thêm, như sau khi gia công xong, bên mình có xuất hóa đơn vì dụ như:
    Đóng sách Panasonic : 1 lô , đơn giá 500.000đ
    như vậy doanh thu chính là phí gia công 500k này. vậy còn đối ứng chi phí là gì. giá vốn lây từ đâu ra vậy bạn.

Các cp ---> N154(theo QDD)/C242, 214, 334, 152...
    Kết chuyển giá vốn : N632/C154.
    Xem lại lý thuyết kt !

Các cp ---> N154(theo QDD)/C242, 214, 334, 152...
    Kết chuyển giá vốn : N632/C154.
    Xem lại lý thuyết kt !
    oh, vậy loại hình này là một dạng sản xuất, phải tính giá thành để có giá vốn.
    mình hiểu rồi. cảm ơn bạn.