Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Kế toán giá thành về in ấn

Ðề: Kế toán giá thành về in ấn

Bạn xem giá thành của SP in của bạn bao gồm chi phí những NVL gì, công đọan gì mà lên giá thành phù hợp. Tiêu chuẩn định mức thì bạn tính trên số lựơng tờ, quyển với từng loại NVL(giấy có rất nhiều loại và giá thành khác nhau cho từng loại, cho từng khổ in), công in cho từng ấy SP(cái này tính trên lượt in vì có những màu bạn phải chạy nhiều hơn bình thường để ra màu chuẩn cho khách hàng, công gia công cho từng ấy SP, công vận chuyển, bốc dỡ(nếu có), tiền thiết kế, tiền in bản mẫu.....Chi tiết thì bạn phải hỏi người phụ trách sản xuất ây. Nhưng đây là 1 ngành có nhiều rủi ro nên định mức giá thành có chỉ để bạn áng chừng thôi.

Trích dẫn Gửi bởi phamngoctu
    Chào Bạn. Mình muôm tim hiểu một chut về tính giá thành SP về in ấn bạn chỉ giúp mình được khong!
    nói chung mọi dn đều có gần chung những chi phí như thế này:
    + chi phí nguyên, nhiên vật lệu(chính - phụ), công cu dụng cụ.
    +chi phí nhân công trực tiếp và các khoản trích theo lương.
    + chi phí quản lí chung.
    Z= CPDDSDK +CPPSTK- CPDDCK

Bạn ơi, có thể vui lòng cho mình xem thử 1 tiêu chuẩn định mức của 1 cty đc kg vậy?

Bạn cần làm định mức sản phẩm, muốn sản xuất ra 1 sản phẩm đó thì hết bao nhiêu nguyên liệu, hết bao nhiêu tiền nhân công, hết bao nhiêu tiền điện.... từ đó bạn xác định được giá thành của nó, chúc bạn thành công.

mình thấy các công ty sản xuất: đồ gỗ, in ấn thì tính giá thành các sản phẩm là một cực hình. ví dụ chỉ là bộ bàn ghế nhưng có cả trăm giá thành.
    phức tạp hơn là nghành in: chỉ hộp card visit thì số lượng nhiều hay ít cũng giá khác, đẹp hay xấu giá cũng khác, Mà bên in ấn, các lọai hộp , bao bì giấy thì có cả ngàn , đợt náy giá khách đơnt khác. nói chung thuế cũng pó tay

cty mình hàng tháng cả đơn hàng cũ, và mới cũng hơn ngàn đơn hàng rồi, chí ép nhũ lớn hơn một chút là giá thành khác rồi. khuôn bế nổi lớn hay nhỏ cũng khác.

umh, do công ty sản xuất sản phẩm theo đơn đặt hàng nên định mức và cách tính giá thành cũng phải khác so với những công ty sản xuất hàng chào bán trên thị trường rồi. Vậy các bạn có thể cho mình biết cụ thể định mức phải theo tiêu chí nào? và giá thành phải ntn ko? Thanks

Mình cũng đang vướng như bạn đó, cty mình cũng làm ngành in nhưng là in nhãn mác khó quá
    Hic!
    Mình còn bị vướng là khi sản phẩm có kichs thước càng to thì giá lại rẻ dần

---------- Post added at 11:58 AM ---------- Previous post was at 11:56 AM ----------

Bạn đã tìm đc cách tính giá thành chưa? Nếu được rồi có thể chỉ giáo cho mình 1 chút kinh nghiệm đc không vây?
    Cám ơn bạn!@

bạn ơi cho mình hỏi công ty mình làm in ấn.
    in rất nhiều loại khác nhau vậy có phải tính giá vốn cho từng sản phẩm ko.
    hay cứ cho hết vào 154 bạn.
    mình định khoản nghiệp vụ thế nào đúng ko
    1) nhập giấy ín
    Nợ 152
    có 111
    2) sau đó xuất kho để in
    nợ 154
    có 152
    3) sau khi hoàn thành sản phẩm
    nợ 155
    có 154
    4) sau do ket chuyen gia von
    nợ 632
    có 155
    vậy đúng ko bạn? có cần 632 chi tiết từng sản phẩm ko vì như thế rất khó và nhiều
    có gì bạn chỉ giúp
    cám ơn nhiều

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối