Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Tính giá thành sản phẩm ^^

Mọi người giúp đỡ e với ah, e mới vào nghề aaahhhh..
    Công ty em là công ty chuyên sản xuất các loại đèn trang trí, thành lập được 4 năm rồi, nhưng cơ mà bây giờ mới tính giá thành của 10 loại sản phẩm. Em cũng mới ra trường, chưa biết gì cả ( đầu trống trơn luôn) :k5824633:

Ðề: Tính giá thành sản phẩm ^^

Trích dẫn Gửi bởi huongtuyet45
    Mọi người giúp đỡ e với ah, e mới vào nghề aaahhhh..
    Công ty em là công ty chuyên sản xuất các loại đèn trang trí, thành lập được 4 năm rồi, nhưng cơ mà bây giờ mới tính giá thành của 10 loại sản phẩm. Em cũng mới ra trường, chưa biết gì cả ( đầu trống trơn luôn) :k5824633:
    Trước khi qtâm đến vấn đề hạch toán như thế nào thì bạn phải xác đinh xem các mặt hang đó là cty bạn làm theo các yêu cầu đặt hang của khách hang( khách hang đặt như thế nào thì sx như thế), hay là làm theo mẫu cố định của bên bạn hay là kết hợp cả 2.
    Sau đó xác định xem nvl chính để sx ra thành phẩm bao gồm là những loại gì, trong quá trình sx thì nvl khi xuất dung có tách riêng cho từng sp một đc hay không hay là xuất dung chung cho tất cả các loại sp mà không thể tách ra được
    Lương công nhân sx trực tiếp là tính theo sp hay là lương cố định hay là kết hợp cả 2
    Và cả vấn đề dở dang đầu kỳ , cuối kỳ có hay không thì bạn hỏi người quản lý sản xuất sẽ biết cụ thể.
    Bạn phải tìm hiểu quy trình sản xuất của cty bạn để hiểu rõ, từ đó sẽ tìm ra được cách hạch toán hợp lý phù hợp với thực tế tại đơn vị bạn.

Trích dẫn Gửi bởi phongvan
    Trước khi qtâm đến vấn đề hạch toán như thế nào thì bạn phải xác đinh xem các mặt hang đó là cty bạn làm theo các yêu cầu đặt hang của khách hang( khách hang đặt như thế nào thì sx như thế), hay là làm theo mẫu cố định của bên bạn hay là kết hợp cả 2.
    Sau đó xác định xem nvl chính để sx ra thành phẩm bao gồm là những loại gì, trong quá trình sx thì nvl khi xuất dung có tách riêng cho từng sp một đc hay không hay là xuất dung chung cho tất cả các loại sp mà không thể tách ra được
    Lương công nhân sx trực tiếp là tính theo sp hay là lương cố định hay là kết hợp cả 2
    Và cả vấn đề dở dang đầu kỳ , cuối kỳ có hay không thì bạn hỏi người quản lý sản xuất sẽ biết cụ thể.
    Bạn phải tìm hiểu quy trình sản xuất của cty bạn để hiểu rõ, từ đó sẽ tìm ra được cách hạch toán hợp lý phù hợp với thực tế tại đơn vị bạn.
    Em biết hỏi ai về " dở dang đầu kỳ và cuối kỳ" trong khi sếp thì ko để ý đến mấy cái khoản này rồi, kế toán trưởng thì tháng gọi hết pin đt mới gắp đc 10p.
    Em muốn tìm trong phần mềm kế toán thì tìm ở đâu ah? có phải vào phần" số dư đầu kỳ các tài khoản " ko ah

Công ty e làm phần mền kế toán ah. Khi e tìm " số dư đầu kỳ của các tài khoản" và " số dư cuối kỳ" thì không có tk 154 :-((. Mà chỉ có tk 111, 112, 113, 138, 152, 156, 331, 411, 421, và 642 thôi ah! em phải làm thế nào để biết " dở dang đầu và cuối kỳ" ah :-((. Phần khấu hao tái sản nữa, máy móc nhập 4 năm rồi, mà ko có giấy tờ, e phải khấu hao ntn?
    e cảm ơn ah!!!^^
    Xem lại quy trình sản xuất của cty bạn thời gian sản xuất bao lâu? có phế phẩm không? thì mới biết có số dư TK 154 hay không.
    Do kế toán trước đây không có làm sổ theo dõi TSCĐ nên giờ chịu khó lấy lại hóa đơn chứng từ của TSCĐ để xem lại thôi bạn hiền.

Trích dẫn Gửi bởi thucqb80
    Xem lại quy trình sản xuất của cty bạn thời gian sản xuất bao lâu? có phế phẩm không? thì mới biết có số dư TK 154 hay không.
    Do kế toán trước đây không có làm sổ theo dõi TSCĐ nên giờ chịu khó lấy lại hóa đơn chứng từ của TSCĐ để xem lại thôi bạn hiền.
    Làm về mặt hàng đèn nhựa trang trí dĩ nhiên phải có phế phầm rồi, nhưng cơ mà tính thế nào ah
    Mua máy 4 năm rồi, mà mua ở Trung Cúa thì e chịu rồi :-((((

Làm về mặt hàng đèn nhựa trang trí dĩ nhiên phải có phế phầm rồi, nhưng cơ mà tính thế nào ah
    Mua máy 4 năm rồi, mà mua ở Trung Cúa thì e chịu rồi :-((((
    Bạn phải hỏi lại KTT đi, nhiều trường hợp để cho dễ làm kế toán hạch toán không có dư 154 ( Phế phẩm không đáng kể)
    Có TSCĐ thì phải có hóa đơn chứng từ, mua của TQ hay của ai đi nữa cũng phải có hóa đơn chứng từ. Không có thì Cty bạn khầu hao kiểu gì? khi chả có gì để chứng minh TSCĐ này là của cty?

Ô la la la....!!!:lala:
    Kế toán của em nói là : "154 chưa phát sinh sao có số dư " .Vậy e tính thế nào hả zời? :gian2:

Ô la la la....!!!:lala:
    Kế toán của em nói là : "154 chưa phát sinh sao có số dư " .Vậy e tính thế nào hả zời? :gian2:
    Không có phát sinh thì xem số dư đầu ồ lá la

[/COLOR]

Trích dẫn Gửi bởi thucqb80
    Không có phát sinh thì xem số dư đầu ồ lá la
    hix!!! e hỏi thật mừ, e phải làm dư nào đây?

Uả em thấy nộp báo cáo thuế hàng tháng đầy đủ, sao kế toán nên e nói " 154 chưa phát sinh nên ko có số dư" . thế e tính giá thành cho sản phẩm thì tính kiểu j ah?

---------- Post added at 04:52 ---------- Previous post was at 04:50 ----------

hix!!! e hỏi thật mừ, e phải làm dư nào đây?
    Làm báo cáo thuế hàng tháng thì có liên quan gì tới số dư 154? Có hạch toán chi phí, tính toán giá thành mới có số phát sinh chứ bạn hiền?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối