Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm công ty sơn

Bác nào giúp em với, em mới chuyển sang làm tại Cty sản xuất sơn, vôi keo. trước giờ em chỉ làm bên cty thương mại nay làm cty sản xuất nên em chưa biết phải tập hợp chi phí và tính giá thành ntn.
    VD: để có 1 thùng vôi nước lăn tường 18l (tương đương 20kg) cần có: 7kg vôi tôi, 1lạng keo, 0.5g màu, 0.5g phụ gia.
    Bác nào chỉ giùm em với!:tuivotoi:

Ðề: Tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm công ty sơn

Trích dẫn Gửi bởi loanpham
    Bác nào giúp em với, em mới chuyển sang làm tại Cty sản xuất sơn, vôi keo. trước giờ em chỉ làm bên cty thương mại nay làm cty sản xuất nên em chưa biết phải tập hợp chi phí và tính giá thành ntn.
    VD: để có 1 thùng vôi nước lăn tường 18l (tương đương 20kg) cần có: 7kg vôi tôi, 1lạng keo, 0.5g màu, 0.5g phụ gia.
    Bác nào chỉ giùm em với!:tuivotoi:
    Trc hết bạn đký định mức tiêu hao nguyên liệu với cơ quan thuế dựa trên thực tế pha trộn và công thức pha chế.Từ đó bạn căn cứ vào định mức đã đăng ký mà tập hợp chi phí.

Ðề: Tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm công ty sơn

Bạn muốn tính giá thành thì phải tập hợp được chi phí của nó đã. Bạn liệt kê ở trên mới là CP NVL thôi còn chi phí nhân công, khấu hao, điện nước ....
    - Công việc đầu tiên bạn phải xác định được tất cả các chi phí phát sinh
    - Phân loại nó theo tiêu thức nào mà bạn dễ nhớ và dễ phân bổ theo hệ thống TK
    - Xem tài liệu kế toán chi phí để tìm ra cách tính giá thành phù hợp với bạn nhất.
    Mình chỉ có thể nói chung chung thôi còn cụ thể bạn có thể gửi mail cho mình bảng tổng hợp chi phí mình có thể trao đổi thêm!
    chúc bạn thành công!