Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Chi phí công tác không có Hóa đơn

Chào cả nhà. Em đang phân vân 1 nghiệp vụ không biết thế nào. bên em cử người đi công tác nhưng tiền xe bạn ấy đi cả oto khách và taxi nhưng không có hóa đơn hay vé và biên nhận gì. Em phải hạch toán thế nào bây giờ. em không cho vào để làm khấu trừ thuế vì không có HĐ nhưng em có thể cộng toàn bộ chi phí đó cho vào chi phí quản lý được không ạ? Mong các anh chị giúp đỡ em

Ðề: Chi phí công tác không có Hóa đơn

Nếu sếp bạn đồng ý thanh toán khoản chi phí công tác mà không có hóa đơn chứng từ thì bạn cứ thanh toán và hạch toán vào chi phí lương của người đi công tác (dĩ nhiên là người đó sẽ bị trích tiền thuế TNCN vì vậy bạn nên thỏa thuận lại với người đó). Đây là cách của mình. dĩ nhiên sẽ còn nhiều phương án khác như lập bảng kê các khoản chi phí nhỏ lẻ theo qui định của các thông tư, ...... Tùy theo cách giải quyết của mỗi kế toán.

Cảm ơn chị. Nếu lập bảng kê các chi phí nhỏ lẻ thì khi định khoản vào phần mềm em có được cộng tổng cho vào TK 642 không hả chị?

Được! nhưng em nên cân nhắc trước khi đưa vào. Khi em làm cách này em nên xem tìm hiểu các qui định về cách lập bảng kê, khái niệm như thế nào là chi phí nhỏ lẻ, và có vượt định mức hay không, ...

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhuong7
    Chào cả nhà. Em đang phân vân 1 nghiệp vụ không biết thế nào. bên em cử người đi công tác nhưng tiền xe bạn ấy đi cả oto khách và taxi nhưng không có hóa đơn hay vé và biên nhận gì. Em phải hạch toán thế nào bây giờ. em không cho vào để làm khấu trừ thuế vì không có HĐ nhưng em có thể cộng toàn bộ chi phí đó cho vào chi phí quản lý được không ạ? Mong các anh chị giúp đỡ em
    Thế còn việc mua hoặc xin mấy cái biên lai taxi rồi hạch toán thì sao nhỉ?
    Mình nghĩ cách này cũng ổn.
    Các bác cho thêm ý kiến với ạ

Em đồng ý với cách của chị "thuvan3005" đây chính là hình thức khoán công tác phí với điều kiện khoản chi này được ghi cụ thể điều kiện được hưởng trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể thì được coi như khoản tiền lương, tiền công tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động.
    Còn cách tách lẻ chi phí không đảm bảo chắc chắn bạn sẽ được tính chi phí khi quyết toán thuế đâu.

Bên mình cũng cho vào thành hình thức khoán trong công tác phí.

Bên em làm bên công ty xây dựng. Bình thường đi công tác ở dưới công trình, em cứ hạch toán tiền vé xe khách, tiền xăng xe đi lại, xe ôm vào công trình, phụ cấp là 200k/ngày. Tất cả đưa vào tk 154. Như thế vẫn được chứ nhỉ

cảm ơn các anh chị. Nhưng bên em đi tuyến Hp-hà nội. Tiền oto khách cả đi và về mất 130k, tiền taxi mất gần 300k rồi. chưa tính ăn trưa nữa. Vậy em nên hạch toán theo cách nào là ổn nhất. Lương bạn này chưa phải chịu thuế TNCN nên em cộng vào rồi ĐK thế nào vậy?

Mình ngâm cứu cái thông tư 97 thì hiểu thế này:
    - Tiền xe khách: có vé thanh toán
    - Xăng xe: được hỗ trợ, bên mình là 100km : 3,5l
    - Tiền ăn, phòng nghỉ: có hóa đơn thanh toán
    - Công tác phí: không được vượt quá 2 lần so với cán bộ nhà nước tương đương không quá 300k/ngày, phần vượt quá bị tính thuế tncn.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối