Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 6 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456
Kết quả 51 đến 60 của 60
    Ðề: Re: Cho hỏi loại trừ chi phí không hợp lý như thế nào ?

Trích dẫn Gửi bởi moncoi1504
    hihi thấy cả nhà bàn luận vụ cp hợp lý và ko hơp lý thấy sôi nổi quá. Mình cũng xin một góc cho ý kiến của mình.
    Mình vừa qtoán thuế xong cách đây 1 tuần, mình cũng bị dính vụ cp ko hợp lý mấy cái cp nộp phạt đó.mình cũng hạch toán vào 811, đến khi thue xuog ho qtoan ho hoi sao cp phat dua vo day lam gi. Minh cũng đã giải thích là em bít phần cp này bị loại khi tính thuế TNDN nhưng vì phát sinh nộp phạt chứng từ mang tên cty, nên em vẫn phải hạch toán, Chi bên thuế nói một câu đã bít ko hợp lý thì cần gì hạch toán bỏ lun ra cho đỡ cực....
    Vậy các bạn cũng hiểu rùi chứ, theo mình là khỏi cần đưa những cp bít chắc là bị loại khi tính thue TNDN vào sổ sach ktoán làm gì.
    Câu này sai hoàn toàn. Nó chỉ có thể áp dụng cho các cty gia đình, cty bé tí tẹo sổ sách lung tung. Còn nếu cty có sổ sách quy củ thì không thể áp dụng được.

Ðề: Cho hỏi loại trừ chi phí không hợp lý như thế nào ?

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhau.90
    bạn này nói sai rùi nhé.chi phí ko hợp lý hạch toán vào 811 mà. chỉ là khi xác dịnh kết quả kinh doanh 421, bạn trừ cái 811 này ra thui ah
    Cũng ko hẳn là CP ko hợp lý đưa vào 811 hết nha bạn, cũng đưa vào 642, .. bình thường nhé, khi xác định KQKD thì mình loại ra thôi

Trích dẫn Gửi bởi moncoi1504
    hihi thấy cả nhà bàn luận vụ cp hợp lý và ko hơp lý thấy sôi nổi quá. Mình cũng xin một góc cho ý kiến của mình.
    Mình vừa qtoán thuế xong cách đây 1 tuần, mình cũng bị dính vụ cp ko hợp lý mấy cái cp nộp phạt đó.mình cũng hạch toán vào 811, đến khi thue xuog ho qtoan ho hoi sao cp phat dua vo day lam gi. Minh cũng đã giải thích là em bít phần cp này bị loại khi tính thuế TNDN nhưng vì phát sinh nộp phạt chứng từ mang tên cty, nên em vẫn phải hạch toán, Chi bên thuế nói một câu đã bít ko hợp lý thì cần gì hạch toán bỏ lun ra cho đỡ cực....
    Vậy các bạn cũng hiểu rùi chứ, theo mình là khỏi cần đưa những cp bít chắc là bị loại khi tính thue TNDN vào sổ sach ktoán làm gì.
    Chào bạn!

đúng là đề tài này hấp dẫn thật!

Đọc đến bài viết của bạn moncoi1504 mình thấy ko hài lòng về câu trả lời của cán bộ thuế bên bạn!

số liệu trên phần mềm KT sẽ khác so với số liệu bảng quyết toán thuế TNDN nếu có trường hợp loại chi phí không hợp lý!

Bên mình cũng đang vướng mắc về số liệu của trường hợp này! mình cuãng cố gắng điều chỉnh cho 2 số liệu trên giống nhau nhưng có vẻ không ổn vì ko thế hạch toán ngược lại tài khoản 811.

Việc đế 2 số liệu khác nhau không làm sao cả vấn đề bạn phải biết rõ vì sao có sự khác nhau đó ^^

đánh dấu để nhớ

nghe chừng chủ toppic này lắm duyên thật bàn tán xôn xao mà toàn các bạn đã nhiều kinh nghiệm trong nghề. nói đi nói lại nói tái nói hồi thì mình rút lại là các bạn hạch toán cái gì cũng nên hiểu bản chất của nghiệp vụ phát sinh có như vậy có hạch toán vào TK nào thì cuối cùng các bạn cũng cho nó đi đúng đường đúng hướng, không bị xuất toán. Đúng k các bạn?

Trích dẫn Gửi bởi tiger_51209
    nghe chừng chủ toppic này lắm duyên thật bàn tán xôn xao mà toàn các bạn đã nhiều kinh nghiệm trong nghề. nói đi nói lại nói tái nói hồi thì mình rút lại là các bạn hạch toán cái gì cũng nên hiểu bản chất của nghiệp vụ phát sinh có như vậy có hạch toán vào TK nào thì cuối cùng các bạn cũng cho nó đi đúng đường đúng hướng, không bị xuất toán. Đúng k các bạn?
    chuẩn quá rồi!

đánh dấu và học hỏi

cho em oánh dấu phát, có dịp học hỏi các pro, em cũng đang thắc mắc là chi phí không hợp lý này bị loại ra sẽ làm cho phần thuế TNDN trên quyết toán thuế TNDN (=A)và trên BCTC (=8-) là khác nhau, vậy thì phần chênh lệch này(=A-8-) hạch toán như thế nào ạ, bác pro nào chỉ giáo em với ạ

Trích dẫn Gửi bởi leonnguyen

tham khao nhe ban!
    về nguyên tắc thì chi phí hợp lý hay không hợp lý đều phải kết chuyển qua 911 và về 421, (vì nó chỉ không hợp lý với thuế thôi chứ kế toán thì tất cả các chi phí nếu có phát sinh thì là hợp lý cả) nên khi minh xác định số thuế thu nhập phải nộp thì mình loại nó ra thôi: tôi ví dụ:
    CTY A : có chi phí hợp lí là 10tr,
    -chi phí không hợp lý 1tr
    - doanh thu 12tr
    vậy đối với kế toán thì bạn phải định khoản là: N632,641,642,811/*** :11TR
    N1***/51**,71** :12TR
    và bạn kết chuyển là : N911/632,641,642,811 :11TR
    N51**,71***/911 :12TR
    Và khi xác định chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp thì bạn loại trừ chi phí không hợp lý ra: Thu nhập tính thuế=12tr-10tr=2tr
    và tất nhiên là TTNDN= 2TR*Thuế suất TTNDN
    và bạn định khoản là: N821/C3334 :2TR*Thuế suất TTNDN
    Kết chuyển chi phí thuế TNDN: N911/821 2TR*Thuế suất TTNDN
    kết thúc bằng bút toán kết chuyển lãi lỗ: N911/421 (1TR- 2TR*Thuế suất TTNDN)
    Rất đơn giản đúng không nào.
    Theo như hạch toán của chị thì e thấy chẳng phải TK911 đang dư nợ 1tr sao, chị giải thích giúp e với ạ

Trích dẫn Gửi bởi phonglamtinphat
    Thực hành KẾ TOÁN, EXCEL tuyệt vời cần gì dùng phần mềm, chưa từng học kế toán ở trường mà vẫn làm kế toán giỏi. Hì,hì...!

Học kế toán là phải biết làm kế toán, có học mà không làm thì cũng sẽ không biết. Kế toán mới ra trường cứ việc nhận làm kế toán, đã có chương trình kế toán đây rôi! Rất dễ hiểu!........
    Để tạo dữ liệu mới không dùng lệnh file/Save as. Dùng thanh công cụ tạo dữ liệu mới và dùng nút xóa dữ liệu ở trang nhập phát sinh và trang nhập chứng từ ghi sổ.

Nếu đơn vị có chứng từ nhiều, mỗi tháng lập một file (KẾ TOÁN 1), cuối năm copy từng file và IN SỔ KẾ TOÁN ĐỂ IN SỔ.
    - Nội dung đầy đủ trong kế toán 3 (tính giá vốn bình quân gia quyền theo kỳ dự trữ)
    - Kế toán 2: Tình giá vốn bình quân gia quyền theo từng lần nhập xuất. Mỗi tháng nhập dữ liệu 01 file.

Nên sử dụng EXCEL 2010 TRỞ LÊN ĐỂ CHƯƠNG TRÌNH CHẠY NHANH HƠN!
    KỂ TOÁN 3:http://www.mediafire.com/download/y2lzyc007ysjh3v/KẾ_TOÁN_3.rar
    KỀ TOÁN 1:http://www.mediafire.com/download/6y5knn5bq151wwb/KẾ+TOÁN+1.rar
    KẾ TOÁN 2:http://www.mediafire.com/download/pxx9mi4h8fxi8lu/KẾ+TOÁN+TIN+PHÁT+EXCEL+2010-2.rar
    IN SỔ:http://www.mediafire.com/download/01ita70z8b42c1q/IN_SỔ_KẾ_TOÁN_TÍN_PHÁT.rar
    @@ đi đâu cũng thấy ^^

Trang 6 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456