Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 31 đến 38 của 38
    Ðề: tiền nộp phạt thuế có kết chuyển vào 911 để xác định kết quả kinh doanh hay không?

Có nhiều ý kiến trái ngược quá!
    Mình cũng đang muốn biết vấn đế này.
    Mình thấy tiền nộp phạt chậm thuế cty mình đưa vào TK421.

Ðề: tiền nộp phạt thuế có kết chuyển vào 911 để xác định kết quả kinh doanh hay không?

Khoản nộp phạt đó vẫn tính là chi phí mà, chỉ là k phải chi phí hợp lý thôi.
    Mà theo như mình biết thì 811 là bao gỗm những chi phí hợp lý. Mình cho là thế. k bik mọi người nghĩ thế nào?

Tiền phạt vi phạm thuế :
    Nợ 811/ có 3339
    Nộp tiền phạt
    Nợ 3339/ có 111,112
    Vẫn kết chuyển sang 911 bình thường nhưng nó là chi phí kế toán còn với thuế thì Cuối năm khi quyết toán thuế TNDN bạn nhập vào chỉ tiêu B4 của HTKK3.1.6 các khoản chi phí không được trừ khi xác định thuế TNDN => làm tăng doanh thu tính thuế

---------- Post added at 11:27 ---------- Previous post was at 11:20 ----------

Nếu công ty làm ăn có lời lũy kế số dư Có TK 4211: thì bạn thể trích vào lợi nhuận chưa phân phối
    Nhận được quyết định xử phạt vi phạm:
    Nợ 4211/ có 33339
    khi nộp tièn phạt:
    Nợ 3339/ có 111,112
    Nhưng nếu bạn đang lỗ tức lũy kế lỗ số dư NỢ TK 4211 thì lại phải đưa vào 811

Chào các bạn.
    Mình cũng đang bị vướng mắc ở vấn đề này đây. Công ty mình cũng vừa bị thuế hỏi thăm, tiền nộp phạt năm trước mình cũng hạch toán vào TK 811 , rồi cuối năm KC sang TK 911, bên thuế kiểm tra không chấp nhận cho vào chi phí tính thuế. Bạn nào có cách hạch toán chia sẻ cho mình biết với

cho vao 811

Trích dẫn Gửi bởi kienvangsl
    Chào các bạn.
    Mình cũng đang bị vướng mắc ở vấn đề này đây. Công ty mình cũng vừa bị thuế hỏi thăm, tiền nộp phạt năm trước mình cũng hạch toán vào TK 811 , rồi cuối năm KC sang TK 911, bên thuế kiểm tra không chấp nhận cho vào chi phí tính thuế. Bạn nào có cách hạch toán chia sẻ cho mình biết với
    Tiền phạt vi phạm thuế :
    Nợ 811/ có 3339
    Nộp tiền phạt
    Nợ 3339/ có 111,112
    Vẫn kết chuyển sang 911 bình thường nhưng nó là chi phí kế toán còn với thuế thì Cuối năm khi quyết toán thuế TNDN bạn nhập vào chỉ tiêu B4 của HTKK các khoản chi phí không được trừ khi xác định thuế TNDN => làm tăng doanh thu tính thuế

Nếu bạn làm đúng theo yêu cầu trên cơ quan thuế ko có lý do gì để vặn vẹo hay bắt bẻ gì được bạn cả

Trích dẫn Gửi bởi kienvangsl
    Chào các bạn.
    Tiền nộp phạt vi phạm hành chính thì ko được cho vào chi phí hơp lệ.
    Và cả chi phí thuế TNDN nữa.
    Cũng ko được coi là chi phí vs thuế.

chào các bạn.
    Mình cũng đang thắc mắc các khoản chi phí khác khi đưa vào 811, cuối kỳ KC sang 911 thì làm sao để 911 cân nhau được vậy.

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234