Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 41
    Ðề: Tập hợp chi phí theo quyết định 48.

QĐ 48:https://docs.google.com/file/d/1LLM...6eGmkriMb8Tb3gPnX7T5mSdRnKDWfyLts7/edit?pli=1
    Kết cấu tài khoản 154 theo QĐ 48:NiceAccounting: H? th?ng ti kho?n - 154. Chi ph s?n xu?t, kinh doanh d? dang.

ace cho em hỏi theo QD 48 thì có các phương thức bán hàng nó có giống QD15 ko và DK ntn có giống QD15 không chi phí hoa hồng chảng hạn ...

Trích dẫn Gửi bởi phuonganh.vp
    em làm cho doanh nghiệp sửa chữa ô tô.ngoài tiền phụ tùng thay thế, tiền dầu còn có tiền công sửa chữa. Tiền công đó thì mình sẽ tập hợp qua tk nào và tập hợp ntn?DN e làm theo Q Đ 48. Có anh chị nào bít thì bảo em với?huhu.thak
    Công ty em cũng giống bạn này, khi sửa chữa tủ điện cho khách hàng, ngoài vật tư phụ còn có chi phí nhân công nữa thì định khoản thế nào ạ?

Trích dẫn Gửi bởi gấu con_z

theo qđ 48 khi ma minh tập hợp chi phi vào tk 154 xong cưối kì khi nhập kho spsx hoặc xác định kq kd b phải kết chuyển tk154 sang tk155 như qđ 15 ùi làm như bt là đc.
    Kết chuyển 154 sang 155 nghĩa là thế nào hả @gấu con_z. Bạn cho ví dụ cụ thể được không, mình đang vướng vấn đề này. Thanks bạn

Trích dẫn Gửi bởi dtthuyen.nls

Công ty em cũng giống bạn này, khi sửa chữa tủ điện cho khách hàng, ngoài vật tư phụ còn có chi phí nhân công nữa thì định khoản thế nào ạ?
    bên mình chi phí nhân công hạch toán nợ 154/ có 334

Trích dẫn Gửi bởi kimquyen.kt
    Kết chuyển 154 sang 155 nghĩa là thế nào hả @gấu con_z. Bạn cho ví dụ cụ thể được không, mình đang vướng vấn đề này. Thanks bạn
    TK 154 dùng để tập hợp các khoản chi phí sản xuất dở dang. Khi đã có thành phẩm nhập kho thì bạn phải kết chuyển phần chi phí dở dang tương ứng sang TK 155 để áp giá cho thành phẩm.

Trích dẫn Gửi bởi luckyhope
    TK 154 dùng để tập hợp các khoản chi phí sản xuất dở dang. Khi đã có thành phẩm nhập kho thì bạn phải kết chuyển phần chi phí dở dang tương ứng sang TK 155 để áp giá cho thành phẩm.
    mình đang hạch toán thế này:
    Nhập NVL: Nợ 152/ Có 331
    Xuất NVL sản xuất: Nợ 154/ Có 152
    Nhập Thành Phẩm: Nợ 155/ có 154
    Giá vốn: Nợ 632/ có 155
    Nhưng mà cuối kỳ thấy dư nợ 154 nhiều quá, tại giá vốn thấp, hoàn thành sản phẩm nhập kho rồi nhưng vẫn còn 154 dở dang, mình đang không biết giải quyết thế nào để lúc nhập kho thành phẩm thì 154 cũng hết

Trích dẫn Gửi bởi kimquyen.kt
    mình đang hạch toán thế này:
    Nhập NVL: Nợ 152/ Có 331
    Xuất NVL sản xuất: Nợ 154/ Có 152
    Nhập Thành Phẩm: Nợ 155/ có 154
    Giá vốn: Nợ 632/ có 155
    Nhưng mà cuối kỳ thấy dư nợ 154 nhiều quá, tại giá vốn thấp, hoàn thành sản phẩm nhập kho rồi nhưng vẫn còn 154 dở dang, mình đang không biết giải quyết thế nào để lúc nhập kho thành phẩm thì 154 cũng hết
    Đầu tiên bạn phải xác định xem sản phẩm của bạn có dở dang hay không? Nếu có thì treo ở 154 cũng không vấn đề gì, giá trị treo bao nhiêu thì tùy thuộc vào mong muốn của bạn và phù hợp với việc hạch toán các kỳ trước.

Nếu k có dở dang trên 154, thì bạn phải kết chuyển hết. Nếu bạn thấy 154 lớn -> giá thành cao không phù hợp thì bạn phải xem lại các khoản chi phí NVL, nhân công, SXC xem có ok k, có điều chỉnh được k?

cho m hoi chi phí tiền lương n công trực tiếp m hạch toán là Nợ TK 632/Có TK 334 đc ko ạ?

Trích dẫn Gửi bởi n-gu
    cho m hoi chi phí tiền lương n công trực tiếp m hạch toán là Nợ TK 632/Có TK 334 đc ko ạ?
    no tk 622/có tk 334

Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 CuốiCuối