Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Tính như thế nào để lấy đầu vào hợp lý?

Công ty mình có 1 HĐ về quảng cáo. Tổng giá trị 230 tr,đầu vào chủ yếu là: sắt, inox, kính, bạt, thạch cao... Sếp mình thì không muốn phải nộp thuế VAT, mình định lấy đầu vào ở tất cả mọi khoản khoảng 200tr, vậy còn 30 tr nữa thì mình phải làm thế nào để đc khấu trừ hết.
    Và mình hỏi thêm là mình lấy đầu vào như thế có hợp lý ko? có cách nào tính toán để lấy đầu vào ko vậy? cảm ơn mọi ng nhìu nha!
    Mong hồi âm!

Ðề: Tính như thế nào để lấy đầu vào hợp lý?

Tớ nghĩ là bạn nên giải thích với sếp bạn như Linh _sc nói. Khi tớ mới vô cty tớ cũng giải thích cho sếp về một vài vấn đề kế toán : các loại thuế và chi phí, cũng như một vài nguyên tắc và quan điểm nghề ngiệp của tớ. Rất may mắn là sếp tớ tiếp cận rất nhanh và có cái nhìn đúng về những vấn đề kế toán. Tới lúc này phòng tớ làm việc với phương châm rõ ràng là không tìm mọi cách để trốn thuế nhưng cũng không để công ty phải đóng thuế oan .

---------- Post added at 11:34 PM ---------- Previous post was at 11:32 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Xin hoặc mua thêm hóa đơn đầu vào là vị phạm luật. Vấn đề này chúng ta đã biết rõ thì phải cố gắng giải thích cho sếp biết là chỉ được lách luật chứ không thể trốn luật.
    Hihi tớ thì luôn nói với sếp là chỉ được phép lách luật chứ không được phép làm sai luật.

Trích dẫn Gửi bởi lolem08
    Tớ nghĩ là bạn nên giải thích với sếp bạn như Linh _sc nói. Khi tớ mới vô cty tớ cũng giải thích cho sếp về một vài vấn đề kế toán : các loại thuế và chi phí, cũng như một vài nguyên tắc và quan điểm nghề ngiệp của tớ. Rất may mắn là sếp tớ tiếp cận rất nhanh và có cái nhìn đúng về những vấn đề kế toán. Tới lúc này phòng tớ làm việc với phương châm rõ ràng là không tìm mọi cách để trốn thuế nhưng cũng không để công ty phải đóng thuế oan .

---------- Post added at 11:34 PM ---------- Previous post was at 11:32 PM ----------

Hihi tớ thì luôn nói với sếp là chỉ được phép lách luật chứ không được phép làm sai luật.
    Nếu mình nộp VAT nhìu thì có phải là mình cũng phải nộp thuế TNDN ko? Sếp mình cũng ko mún phải nộp thuế TNDN ý. Vấn đề mình hỏi ở đây mà ko ai trả lời giúp mình đc là cách lấy đầu vào thế nào cho hợp lý? Tks mọi ng đã tham gia nha!

Re: Ðề: Tính như thế nào để lấy đầu vào hợp lý?

Các bạn cho mình hỏi xíu nka, cty mình cả tháng bán hàng ko xuất hóa đơn tại giao hàng cho đại lý là chủ yếu nên ngta ko cần hóa đơn VAT.Mà vẫn lấy các chi phí đầu vào có hóa đơn VAT nhìu thì có sao ko.Mình mới làm ktoan nên cứ thấy sợ các pác thuế hỏi là ko có doanh thu sao lắm chi phí thì chít.hjjjj.Các bạn cho mình ý kiến nha.Thanks nhìu nhiu

Ðề: Re: Ðề: Tính như thế nào để lấy đầu vào hợp lý?

Trích dẫn Gửi bởi hongkute1803
    Các bạn cho mình hỏi xíu nka, cty mình cả tháng bán hàng ko xuất hóa đơn tại giao hàng cho đại lý là chủ yếu nên ngta ko cần hóa đơn VAT.Mà vẫn lấy các chi phí đầu vào có hóa đơn VAT nhìu thì có sao ko.Mình mới làm ktoan nên cứ thấy sợ các pác thuế hỏi là ko có doanh thu sao lắm chi phí thì chít.hjjjj.Các bạn cho mình ý kiến nha.Thanks nhìu nhiu
    Bạn phải cân đối giữa doanh thu và chi phí cho hợp lý xíu, vì bạn có hóa đơn đầu vào nhìu --> hàng hóa nhìu mà bạn bán hàng hok xuất hóa đơn, sau 1 time sẽ dẫn đến tình trạng hàng tồn kho trên sổ sách là rất lớn nhưng thực tế kho hàng lại k có hàng. Thuế xuống sẽ kiểm tra hàng tồn kho đấy, đến lúc đó là mệt mỏi nha bạn

Trích dẫn Gửi bởi queenheart
    Nếu mình nộp VAT nhìu thì có phải là mình cũng phải nộp thuế TNDN ko? Sếp mình cũng ko mún phải nộp thuế TNDN ý. Vấn đề mình hỏi ở đây mà ko ai trả lời giúp mình đc là cách lấy đầu vào thế nào cho hợp lý? Tks mọi ng đã tham gia nha!
    - Xếp của bạn tham gia sản xuất - kinh doanh mà thuế GTGT cũng không muốn nộp, thuế TNDN cũng không muốn phải nộp thì hơi lạ đó? Nếu bạn chỉ lo lấy đầu vào để không phải nộp thuế: Thì chỉ có mua hóa đơn Bất hợp pháp thôi ( Vì không mua hàng thực mà lại muốn có hóa đơn ).

Trích dẫn Gửi bởi cptbctc
    - Xếp của bạn tham gia sản xuất - kinh doanh mà thuế GTGT cũng không muốn nộp, thuế TNDN cũng không muốn phải nộp thì hơi lạ đó? Nếu bạn chỉ lo lấy đầu vào để không phải nộp thuế: Thì chỉ có mua hóa đơn Bất hợp pháp thôi ( Vì không mua hàng thực mà lại muốn có hóa đơn ).
    Căn bản là công ty mình mới thành lập 2 năm, sếp bảo có quyền lỗ trong vòng 3 năm nên mới làm thế ý.