Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Hợp đồng mua bán, hợp đồng nguyên tắc.

Xin chào mọi người,
    Mọi người giúp mình với:
    Mình đang thắc mắc khi làm hợp đồng nguyên tắc và hợp đồng mua bán, không biết có khác nhau gì không?
    Có văn bản nào quy định khi mua bán bắt buộc phải làm hợp đồng không và giá trị hàng hóa bao nhiêu tiền thì phải làm hợp đồng.
    Trong trường hợp mình muốn ký hợp đồng nguyên tắc cho cả năm, sau đó thanh toán từng phần dựa trên số lượng thực tế trên hóa đơn có được không? Thủ tục như thế nào?
    Cám ơn.
    :helpsmilie:

Ðề: Hợp đồng mua bán, hợp đồng nguyên tắc.

Trích dẫn Gửi bởi thuthuy0112
    Xin chào mọi người,
    Mọi người giúp mình với:
    Mình đang thắc mắc khi làm hợp đồng nguyên tắc và hợp đồng mua bán, không biết có khác nhau gì không?
    Có văn bản nào quy định khi mua bán bắt buộc phải làm hợp đồng không và giá trị hàng hóa bao nhiêu tiền thì phải làm hợp đồng.
    Trong trường hợp mình muốn ký hợp đồng nguyên tắc cho cả năm, sau đó thanh toán từng phần dựa trên số lượng thực tế trên hóa đơn có được không? Thủ tục như thế nào?
    Cám ơn.
    Trên thực tế mình thấy có đơn vị ký hợp đồng nguyên tắc với các cty khác với số lượng giao dịch rất lớn. Nhưng trong điều khoản hợp đồng luôn có kèm theo chấp các phụ lục phát sinh trong thời gian giao dịch.

Mặt khác quy định của pháp luật cũng không bắt buộc phải lập hợp đồng khi giao dịch. Hợp đồng có thể bằng giấy, bằng lời nói (trích Luật Thương mại). Vì thế hợp đồng chủ yếu là để ràng buộc về mặt dân sự giữa 2 bên mà thôi, chứ không liên quan gì đến cơ quan thuế hay tài chính...

Cả nhà ơi? cả nhà có biểu mẫu trình bày hợp đồng mua bán hàng hóa (phần căn cứ có cần giãn 1.5 lines ko?) gửi cho mình với nhé!

Trích dẫn Gửi bởi thuthuy0112
    Xin chào mọi người,
    Mọi người giúp mình với:
    Cám ơn.
    Pháp luật không có định nghĩa hợp đồng nguyên tắc là thế nào và trong Bộ luật Dân sự cũng không có cái gọi là hợp đồng nguyên tắc, do vậy thực tế hợp đồng nguyên tắc được coi như một biên bản ghi nhớ các thỏa thuận của các chủ thể tham gia hợp đồng.
    Vấn đề bạn hỏi sự khác nhau không phải nằm ở cái tên gọi mà là mục đích và nội dung của hợp đồng, còn về tính pháp lý thì cả hai hợp đồng trên đều có giá trị pháp lý như nhau.
    Hợp đồng nguyên tắc được coi như một bản thỏa thuận để xác lập nguyên tắc hợp tác với nhau và trong quá trình hợp tác mọi giao dịch đều phải tuân theo những thỏa thuận ghi trong hợp đồng. Mục đích của loại hợp đồng này là để tránh phải làm nhiều hợp đồng với cùng một nội dung, tính chất tương tự nhau.
    Hợp đồng mua bán được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể, ràng buộc quyền lợi và nghĩa vụ của các bên với nhau một cách chặt chẽ cho từng trường hợp cụ thể.
    Xét về bản chất hợp đồng nguyên tắc và hợp đồng mua bán đều là loại hợp đồng song vụ mà chủ thể tham gia ký kết có thể là cá nhân hay tổ chức, và khi phát sinh tranh chấp thì đều được coi là tranh chấp thương mại, không có chuyện hợp đồng nào có giá trị pháp lý cao hơn.
    Không có quy định nào bắt buộc các chủ thể khi tham gia mua bán phải ký kết hợp đồng, cũng không có quy định nào về việc giá trị giao dịch phát sinh phải là bao nhiêu thì phải làm hợp đồng.
    Bạn hoàn toàn có thể ký hợp đồng nguyên tắc cho cả năm, việc thanh toán từng phần căn cứ vào giá trị trên hóa đơn hay thanh toán theo tháng, quý là do hai bên thỏa thuận. Về thủ tục bạn làm cũng giống như với hợp đồng mua bán.

Có mẫu hợp đồng nguyên tắc nè bạn. Bạn vào đây down về nhé, mẫu hợp đồng nguyên tắc mua bán hàng hoá ở dưới cùng đấy. Link đây nhé :
    M?u h?p ??ng - Cng ty lu?t VKO

Chào cả nhà! Xin cả nhà giúp mình với:
    Công ty mình xuất hóa đơn cho đơn vị A (Khoán thầu công trình) hóa đơn 1,2 tỷ, nhưng khi thanh toán thì bên A chuyển khoản 400trieu còn lại 800tr lại thanh toán bằng tiền mặt, xin hỏi hóa đơn công ty mình đã xuất cho bên A phải xử lý thế nào? mong cả nhà chỉ giúp nhé!

Ðề: Re: Hợp đồng mua bán, hợp đồng nguyên tắc.

Trích dẫn Gửi bởi ketoan acs
    Pháp luật không có định nghĩa hợp đồng nguyên tắc là thế nào và trong Bộ luật Dân sự cũng không có cái gọi là hợp đồng nguyên tắc, do vậy thực tế hợp đồng nguyên tắc được coi như một biên bản ghi nhớ các thỏa thuận của các chủ thể tham gia hợp đồng.
    Vấn đề bạn hỏi sự khác nhau không phải nằm ở cái tên gọi mà là mục đích và nội dung của hợp đồng, còn về tính pháp lý thì cả hai hợp đồng trên đều có giá trị pháp lý như nhau.
    Hợp đồng nguyên tắc được coi như một bản thỏa thuận để xác lập nguyên tắc hợp tác với nhau và trong quá trình hợp tác mọi giao dịch đều phải tuân theo những thỏa thuận ghi trong hợp đồng. Mục đích của loại hợp đồng này là để tránh phải làm nhiều hợp đồng với cùng một nội dung, tính chất tương tự nhau.
    Hợp đồng mua bán được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể, ràng buộc quyền lợi và nghĩa vụ của các bên với nhau một cách chặt chẽ cho từng trường hợp cụ thể.
    Xét về bản chất hợp đồng nguyên tắc và hợp đồng mua bán đều là loại hợp đồng song vụ mà chủ thể tham gia ký kết có thể là cá nhân hay tổ chức, và khi phát sinh tranh chấp thì đều được coi là tranh chấp thương mại, không có chuyện hợp đồng nào có giá trị pháp lý cao hơn.
    Không có quy định nào bắt buộc các chủ thể khi tham gia mua bán phải ký kết hợp đồng, cũng không có quy định nào về việc giá trị giao dịch phát sinh phải là bao nhiêu thì phải làm hợp đồng.
    Bạn hoàn toàn có thể ký hợp đồng nguyên tắc cho cả năm, việc thanh toán từng phần căn cứ vào giá trị trên hóa đơn hay thanh toán theo tháng, quý là do hai bên thỏa thuận. Về thủ tục bạn làm cũng giống như với hợp đồng mua bán.
    Dear anh chi:
    E đọc xong mục này thấy mung lung quá. mong anh chị chỉ dẫn hộ e, để e hiểu cặn kẽ hơn ah. theo như trên thì luật ko y/c cần phải có hợp đồng khi mua bán. vậy sao thực tế, e thấy các chị kế toán nói là mua bán trên 20tr phải có hợp đồng, và nếu quá thời hạn tt theo hợp đồng thì ko được khấu trừ thuế. Và nếu có hợp đồng nguyên tắc cho 1 hoặc 2 năm rồi thì có cần đơn đặt hàng cho từng lần mua bán nữa ko ah? Anh chị có thể cho e biết, e có thể xem luật ở đâu nói rõ về vấn đề này ko ah. thanks cả nhà ah

Việc ký kết hợp đồng không nhất thiết phải bằng văn bản, vì theo luật tất cả mọi thỏa thuận kể cả bằng lời cũng được coi là một hợp đồng. Do vậy hợp đồng bằng văn bản chỉ là việc các bên tham gia ký kết nhằm mục đích bảo đảm quyền lợi của mình khi cần thiết.
    Các bạn giải thích rõ hơn giúp bạn ý nhé !

Bên bán ghi sai địa chỉ công ty mình trong hợp đồng nguyên tắc có vấn đề gì không, bảo họ viết lại hợp đồng hay sao? mọi người chỉ giúp em với

Theo kinh nghiệm mà mình có được
    Hợp đồng nguyên tắc và Hợp đồng mua bán là 1, nó là hợp đồng thương mại liên quan đến việc mua bán
    Khác nhau ở chỗ:
    Hợp đồng nguyên tắc: dùng cho nhà cung cấp( NCC) thường xuyên, mua liên tục trên Hợp đồng nguyên tắc không có số lượng, đơn giá cụ thể, mà chỉ có điều khoản liên quan đến các bên liên quan, và khi đã làm HDNT thì mỗi lần mua hàng chỉ cần có PO đi kèm với HD là thỏa mãn
    Còn hợp đồng mua bán, sử dụng cho NCC ít mua thường xuyên 1~ 2 LẦN/NĂM, đơn hàng đột xuất. TH này ko làm hợp đồng nguyên tắc mà làm hợp đồng mua bán, trên đó thể hiện cụ thể đơn giá, tên hàng, số lượng, đk giao hàng, đk thanh toán