Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Khối lượng thanh toán với chủ đầu tư có nhất thiết phải bằng khối lượng với thầu phụ

Em lại phiền các ace câu hỏi:

Cty em làm thi công xây dựng công trình dân dụng và công nghiệp, 100% vốn nước ngoài.

Em được kế toán hướng dẫn rằng: Khối lượng thanh toán theo tháng (hoặc Khối lượng thanh lý) với chủ đầu tư thì phải bằng khối lượng thanh toán tháng (hoặc KL thanh lý) với thầu phụ. Như vậy có đúng không? Hai khối lượng đó có nhất thiết phải bằng nhau không? Nếu không thì cái nào là đầu vào? Cái nào là đầu ra? Đầu vào và đầu ra thì cái nào cần phải lớn hơn?

Em băn khoăn rằng thầu phụ nó tính toán kém hoặc họ tính thoáng một chút dẫn đến khối lượng thầu phụ nhỏ hơn khối lượng mà cty em thanh toán với chủ đầu tư. Cái chỗ khối lượng chênh đó cty em cứ phải đè thằng thầu phụ ra bắt nó phải lấy chỗ chênh đó ư? Như thế nó cười toét miệng mất. Vậy hàng tháng cần gì thầu phụ tính toán đệ trình khối lượng nữa. Cứ lấy luôn cái KL thanh toán với chủ đầu tư áp sang cho thầu phụ là xong.

Em cảm ơn!

Cuối cùng em cũng tìm được câu trả lời rồi. Có thời gian em sẽ type lại ạ.
    Nói chung đi làm mà bị nắm thóp là dẽ die lắm

, bạn chia sẻ cho mọi người biết.

Vâng, em sẽ type dần dần nhé .

Trả lời cho câu hỏi ở đầu topic của em. Xin thưa, việc đầu tiên em khẳng định là kế toán lười muốn có một hệ số an toàn khi giải trình thuế , hoặc là không biết cách giải trình cho nên để KL với chủ đầu tư bằng Kl với thầu phụ.

Nhưng tư duy như thế thì sao? Công ty thất thoát tiền. Em mà là chủ cty em cho nghi lun )))))))))) .

ACE chắc cũng biết tại sao rồi, cảm phiền type hộ em cái lý do. Rồi em lại xin hầu chuyện tiếp ạ.