Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

xử lý hao hụt trong địnhmức

Mọi người cho mình hỏi nghiệp vụ này với.
    Công ty mình mua bán mặt hàng là clinker, trong quá trình vận chuyển có bị hao hụt, phần hao hụt ngoài định mức mình đã xuất hóa đơn cho công ty vận chuyển. Cho mình hỏi là phần hao hụt trong định mức mình phải xử lý như thế nào, có phải xuất hóa đơn cho phần hh này không và cách hạch toán. Còn phần hóa đơn hh ngoài định mức mình định khoản bình thường hay như thế nào?
    Xin cảm ơn!

Trích dẫn Gửi bởi mintron
    Mọi người cho mình hỏi nghiệp vụ này với.
    Công ty mình mua bán mặt hàng là clinker, trong quá trình vận chuyển có bị hao hụt, phần hao hụt ngoài định mức mình đã xuất hóa đơn cho công ty vận chuyển. Cho mình hỏi là phần hao hụt trong định mức mình phải xử lý như thế nào, có phải xuất hóa đơn cho phần hh này không và cách hạch toán. Còn phần hóa đơn hh ngoài định mức mình định khoản bình thường hay như thế nào?
    Xin cảm ơn!
    Phần hao hụt trong định mức bạn hạch toán vào giá vốn bình thường nhé: Nợ 632/có 155,156.
    Phần hao hụt ngoài định mức:
    Bạn lập biên bản xác nhận khối lượng hàng hao hụt với bên vận chuyển, có ký tá 2 bên.
    Xuất hóa đơn thì bạn vẫn xuất bình thường, trong phần diễn giải ghi bổ sung: hàng theo biên bản xác nhận số...ngày....
    Thân!

Bạn cho mình hỏi tức là phần hao hụt trong định mức mình chỉ cần hạch toán mà không cần xuất hóa đơn phần đấy hả bạn