Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

HỎI VỀ CÁC DẠNG HỢP ĐỒNG

Chào cả nhà , mình xin hỏi 1 chút : trong cty mình có dạng " hợp đồng nguyên tắc " mình đọc thấyno6i5 dung cũng giống hợp đồng kinh tế quá mình ko biết giữa hợp đồng kinh tế và hợp đồng nguyên tắc giống và khác nhau như thế nào? tại sao lại có tên là hợp đồng nguyên tắc chứ?

Ðề: HỎI VỀ CÁC DẠNG HỢP ĐỒNG

Trích dẫn Gửi bởi 0123
    Chào cả nhà , mình xin hỏi 1 chút : trong cty mình có dạng " hợp đồng nguyên tắc " mình đọc thấyno6i5 dung cũng giống hợp đồng kinh tế quá mình ko biết giữa hợp đồng kinh tế và hợp đồng nguyên tắc giống và khác nhau như thế nào? tại sao lại có tên là hợp đồng nguyên tắc chứ?
    HĐ nguyên tắc là cơ sở để phát triển thành HĐ chi tiết, ở trường hợp của bạn ở HĐ kinh tế

Giống nhau : Hợp đồng nguyên tắc và Hợp đồng chi tiết = Đều là hợp đồng => Có giá trị pháp lý và mọi thỏa thuận trong HĐ nguyên tắc và HĐ chi tiết đều mang tính bắt buộc thực hiện. Khi tranh chấp nội dung của cả hai HĐ đều được xem xét trong mối liên quan với nhau.Ví dụ : Trong HĐ chi tiết không có điều khoản bảo hành thì áp dụng điều khoản bảo hành trong HĐ nguyên tắc.
    Khác nhau :
    - Hợp đồng nguyên tắc mang tính chất khung có những nội dung chung (thường là những nội dung không thay đổi trong một thời gian dài) áp dụng cho mọi hợp đồng chi tiết phát sinh sau này trong suốt quá trình giao dịch. Ví dụ: Hợp đồng đại lý độc quyền. Có những hợp đồng nguyên tắc dài tới 60 trang quy định rất cụ thể mọi vấn đề.
    - Hợp đồng chi tiết: Là hợp đồng có những nội dung cụ thể hay thay đổi trong suốt quá trình giao dịch như số lượng hàng, giá cả... , đôi khi hình thức thể hiện của nó chỉ là một đơn đặt hàng đơn giản. Nó được coi là một hợp đồng con của Hợp đồng Nguyên tắc do đó mọi thỏa thuận trong Hợp đồng Nguyên tắc được áp dụng cho Hợp đồng chi tiết này.