Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

đọc hiểu bảng cân đối phát sinh

A/c nào giứp e với.. e mới làm kế toán thôi.. e ko biết cách đọc hiểu bẳng cân đối số phát sinh.. như thế nào là cân với ko cân rồi các nghiệp vụ ko biết định khoản và nhập có đúng ko.. xin dc chỉ giáo........:hichic::thodai:

Ðề: đọc hiểu bảng cân đối phát sinh

Trích dẫn Gửi bởi Thuha0208
    A/c nào giứp e với.. e mới làm kế toán thôi.. e ko biết cách đọc hiểu bẳng cân đối số phát sinh.. như thế nào là cân với ko cân rồi các nghiệp vụ ko biết định khoản và nhập có đúng ko.. xin dc chỉ giáo........:hichic::thodai:
    Muốn biết Bảng Cân Đối Phát Sinh (Bảng Cân Đối Tài Khoản) có cân hay không thì em nhìn vào dòng tổng cộng số dư nợ và dư có của đầu kỳ phải bằng nhau; phát sinh nợ = phát sinh có; dư nợ cuối kỳ = dư co cuối kỳ. Còn các nghiệp vụ định khoản có dúng không thì em phải hỏi nghiệp vụ cụ thể chứ biết bao nhiêu nghiệp vụ và biết em hạch toán như thế nào mà biết đúng hay sai.

ok e cảm ơn nhé hihi:dotphao:

anh chị nào cho em hỏi, cách đọc bảng cân đối số phát sinh với a. em đi thực tập, họ cho số liệu là bảng cân đối số phát sinh mà không biết đọc như thế nào để đem vào khóa luận cả :-(

ổ ôi bn này giống mình thế nhưng dc a ktoan trưởng bảo nhiệt tình mình mới lên dc có bảng cân đối phát sinh hì

Theo anh Chu Xinh Xinh kìa đọc là hiểu đó em!

Cả nhà ơi, cho em hỏi: Trên bảng cân đối phát sinh tài khoản, TK 334, ghi nợ 950tr, ghi có 1.7 tỷ có nghĩa là công ty đang nợ lương 750 tr đúng ko a?

Trích dẫn Gửi bởi Green_28
    Cả nhà ơi, cho em hỏi: Trên bảng cân đối phát sinh tài khoản, TK 334, ghi nợ 950tr, ghi có 1.7 tỷ có nghĩa là công ty đang nợ lương 750 tr đúng ko a?
    Bạn xem cả số dư đầu kỳ 334 nữa.
    Dư bên Có đầu kỳ là kỳ trước còn nợ lương.
    Nợ lương = số dư bên có đầu kỳ + phát sinh bên có trong kỳ - ps bên nợ trong kỳ.

Trả lời hay, quyết định đăng nhập vào để like. anh cho em xin link Face có gì vướng mắc, anh em trao đổi được không anh?