Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 27
    Ðề: Hạch toán Ghi giảm chi phí

Trích dẫn Gửi bởi thuyduongq5b
    Tôi cũng nghĩ thế.Thật đơn giản phải ko cả nhà?
    Nhưng bạn ấy đã ĐK : N642/C112 rùi vậy thì khi NH trả lại mà vẫn số tiền ấy thì cũng ko đưa vào 711 nữa mà chẳng qua là do nhầm lẫn từ NH thì mình làm ngược lại: N112/C642. Lamquang nghĩ thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi Mr. Linh

Tại thời điểm hạch toán thì không thể nào biết thu nhầm được anh chaj ah. Khi NH trả lại thì mới biết đó anh.
    Ôi trời, thì có phải hạch toán xong là in báo cáo rồi nộp thuế rồi cộp dấu công văn đến đem về lưu và không chỉnh sửa được đâu mà không sửa được bút toán, chẳng qua trên sổ phụ nó có ghi phát sinh thì mình điều chỉnh bút toán cho nó phú hợp.

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Ôi trời, thì có phải hạch toán xong là in báo cáo rồi nộp thuế rồi cộp dấu công văn đến đem về lưu và không chỉnh sửa được đâu mà không sửa được bút toán, chẳng qua trên sổ phụ nó có ghi phát sinh thì mình điều chỉnh bút toán cho nó phú hợp.

Kế toán không trung thực => Kg đúng đạo đức nghề nghiệp anht rai oi.
    Phải phản ánh đúng nghiệp vụ phát sinh chứ.

Trích dẫn Gửi bởi Mr. Linh

Kế toán không trung thực => Kg đúng đạo đức nghề nghiệp anht rai oi.
    Phải phản ánh đúng nghiệp vụ phát sinh chứ.
    Nếu sổ sách thực hiện trên máy thì điều chỉnh lại bút toán không vấn đề gì cả, đừng nên cứng nhắc quá. Nếu ghi sổ sách bằng tay thì thực hiện bút toán đảo là được.

Trích dẫn Gửi bởi lamquang111
    Phí ngân hàng thường đưa vào N642 / C112. Nhưng do ngân hàng trừ nhầm khách hàng. Nên ngân hàng trả lại phí cho mình, vậy phải hạch toán khoản này thế nào ?
    .
    hạch toán ngược lại
    Nợ TK 112
    Có TK 642.

Tôi thấy chọn phương án ghi tăng thu nhập khác thì sẽ có lợi hơn cho Cty (lợi thế nào thì tự tìm hiểu, đừng hỏi tôi nha :giggle dù rằng hạch toán giảm chi phí thì nó đúng bản chất.

Hạch toán là N112/C642. Đây là do NH bị nhầm, khi họ hoàn trả lại thì mình hạch toán làm giảm số CP tương ứng đó. Nếu hạch toán vào TN khác thì khoản này bị tính thuế. Tự nhiên mất thêm tiền, có ai làm vậy không?

Trích dẫn Gửi bởi httacpro
    Hạch toán là N112/C642. Đây là do NH bị nhầm, khi họ hoàn trả lại thì mình hạch toán làm giảm số CP tương ứng đó. Nếu hạch toán vào TN khác thì khoản này bị tính thuế. Tự nhiên mất thêm tiền, có ai làm vậy không?
    Tiền gì mà mất, nó vẫn nằm trong túi của bạn đấy :171:, nên tự :think: lại.....

Trích dẫn Gửi bởi hoinhien
    Mình nghĩ là đưa vào N112/C711 ( số tiền NH trả lại) được ko lamquang? Hoặc điều chỉnh lại TK 642 số tiền sai kia và ĐK lại TK 642 theo số tiền đúng?
    Nếu bạn cho vào 711 sẻ làm phát sinh 1 hư số, xét về góc độ phân tích tài chính thì đây ko phải là thu nhập, nên ko nên đưa vào 711. mà nên ghi ngược lại.

Trích dẫn Gửi bởi lamquang111
    Nếu bạn cho vào 711 sẻ làm phát sinh 1 hư số, xét về góc độ phân tích tài chính thì đây ko phải là thu nhập, nên ko nên đưa vào 711. mà nên ghi ngược lại.
    Lamquang lại không đọc phần trả lời phía dưới của mình rùi, mình cũng đồng ý là làm ngược lại chớ ko đưa vào 711 nữa mà...

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối