Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

chứng từ thanh toán đôi với chi nhánh phụ thuộc

em chào cả nhà!
    Cả nhà làm ơn cho em hỏi chút nhé, em đang cần gấp lắm, mong mọi ng pm sớm cho em nhé. Em cảm ơn cả nhà trước nha!
    Em là con dân của 1 chi nhánh hạch toán phụ thuộc, chúng em mới mua 1 ô tô tải đã qua sử dụng giá 400t.
    vấn đề là thay vì chúng em tự thanh toán qua ngân hàng thì công ty mẹ lại thanh toán. Trên ủy nhiêm chi ghi rõ là tài khoản của công mẹ thanh toán.
    Cả nhà làm ơn cho em hỏi trong trường hợp này thì chi nhánh hay công ty mẹ được khấu trừ thuế ak?
    Em cảm ơn mọi người nhiều nhiều nhé!
    Chúc mọi ng vui vẻ, làm ăn phát đạt!
    :chuyengivay:

Ðề: chứng từ thanh toán đôi với chi nhánh phụ thuộc

đã là chi nhánh phụ thuộc thì chi nhánh bạn không được hạch toán và đưa về cty mẹ để hạch toán toàn bộ chứng từ chứ , cty mẹ làm vậy là đúng và dĩ nhiên là cty mẹ sẽ được khấu trừ thuế VAT

Trích dẫn Gửi bởi ga kon
    em chào cả nhà!
    Cả nhà làm ơn cho em hỏi chút nhé, em đang cần gấp lắm, mong mọi ng pm sớm cho em nhé. Em cảm ơn cả nhà trước nha!
    Em là con dân của 1 chi nhánh hạch toán phụ thuộc, chúng em mới mua 1 ô tô tải đã qua sử dụng giá 400t.
    vấn đề là thay vì chúng em tự thanh toán qua ngân hàng thì công ty mẹ lại thanh toán. Trên ủy nhiêm chi ghi rõ là tài khoản của công mẹ thanh toán.
    Cả nhà làm ơn cho em hỏi trong trường hợp này thì chi nhánh hay công ty mẹ được khấu trừ thuế ak?

Nếu Chi nhanh hạch toán phụ thuộc thì được khấu trừ thuế.
    Nếu Chi nhanh hạch toán độc lập thì không được khấu trừ thuế.

Em cảm ơn thuongdong và MR.Cool nhé!
    Nhưng thuongdong ơi, em vẫn hạch tóan riêng phần thuế gtgt và nộp thuế tndn ngòai chi nhánh mà...:chuyengivay:
    Em cũng nghĩ giống Mr. Cool là sẽ đc khấu trừ thuế nhưng em không biết nếu cơ quan Thuế hỏi đến văn bản nào mà em căn cứ để khấu trừ trong trường hợp này thì em... Hix
    Mọi ng có biết văn bản nào quy định trường hợp cụ thể này không ak?
    :nhaykieumoi:

Trích dẫn Gửi bởi Mr. Cool

Nếu Chi nhanh hạch toán phụ thuộc thì được khấu trừ thuế.
    Nếu Chi nhanh hạch toán độc lập thì không được khấu trừ thuế.
    Chi nhánh hạch toán độc lập vẫn được khấu trừ thuế, do Công ty mẹ cho mượn tiền để thanh toán bằng chuyển khoản, làm cái ủy nhiệm thanh toán cho cty mẹ là ok.

Trích dẫn Gửi bởi ga kon
    Em cảm ơn thuongdong và MR.Cool nhé!
    Nhưng thuongdong ơi, em vẫn hạch tóan riêng phần thuế gtgt và nộp thuế tndn ngòai chi nhánh mà...:chuyengivay:
    Em cũng nghĩ giống Mr. Cool là sẽ đc khấu trừ thuế nhưng em không biết nếu cơ quan Thuế hỏi đến văn bản nào mà em căn cứ để khấu trừ trong trường hợp này thì em... Hix
    Mọi ng có biết văn bản nào quy định trường hợp cụ thể này không ak?
    :nhaykieumoi:
    Bạn nói sai, chi nhánh của bạn chỉ kê khai khấu trừ thuế GTGT, còn thuế TNDN thì công ty mẹ nộp và kê khai ( chi nhánh của bạn hạch toán phụ thuộc)

Trích dẫn Gửi bởi ga kon
    em chào cả nhà!
    Trường hợp này của bạn khấu trừ bình thường vì bạn hạch toán phụ thuộc, kê khai khấu trừ thuế GTGT ở chi nhánh trên tờ khai thuế tháng.

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Chi nhánh hạch toán độc lập vẫn được khấu trừ thuế, do Công ty mẹ cho mượn tiền để thanh toán bằng chuyển khoản, làm cái ủy nhiệm thanh toán cho cty mẹ là ok.

Cái này Cool chưa từng nghe. Vậy anh cho em cái văn bản quy định đi. Please.

Trích dẫn Gửi bởi ga kon
    em chào cả nhà!
    .
    Trong hợp đồng phải có quy định bên thứ ba thanh toán hộ mới được khấu trừ thuế GTGT, nếu không thì không được.

Trích dẫn Gửi bởi Mr. Cool

Cái này Cool chưa từng nghe. Vậy anh cho em cái văn bản quy định đi. Please.
    Quy định là thanh toán bằng tiền gửi ngân hàng, Chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì mọi giao dịch có thể là do chi nhánh hoặc cũng có thể do trụ sở chính thực hiện. tiền thuế và chi phí phát sinh thể hiện trên sổ sách của trụ sở chính chứ không thể hiện ở chi nhánh. Cái này tư duy 1 xíu chắc bạn hiểu. Chi nhánh hạch toán phụ thuộc không có hệ thống sổ sách riêng mà đó là hệ thống sổ sách của Công ty.
    Khi thanh toán thì dù chi nhánh thanh toán hay trụ sở thanh toán cũng đều hạch toán vào sổ sách
    Nợ TK 331
    Có TK 112

Cái này chắc bạn hiểu

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    .
    Trong hợp đồng phải có quy định bên thứ ba thanh toán hộ mới được khấu trừ thuế GTGT, nếu không thì không được.
    Bác coi lại giúp em, chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì làm gì có quy định bên thứ 3 thanh toán hộ, tất cả sổ sách và giao dich của chi nhánh đều là sổ sách và giao dịch chung của Công ty!

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    .
    Không có sổ sách nhưng phải đóng thuế GTGT , nếu chi nhánh sản xuất thì đóng thuế TNDN theo tỷ lệ.Hoá đơn mang tên chi nhánh thì chi nhánh kế khai chứ sao đem về trụ sở kê khai. Tuy là chi nhánh nhưng cũng có pháp nhân hẵn hoi

Theo thông tư 60/2007

Xem dòng màu xanh
    Bác chích với lại chẳng choác, thế bác biết chi nhánh của họ có con dấu riêng, có tư cách pháp nhân chăng? Vả lạii bác biết chi nhánh của người ta khác tỉnh hay cùng 1 tỉnh?
    ? :liengdep:

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Bác chích với lại chẳng choác, thế bác biết chi nhánh của họ có con dấu riêng, có tư cách pháp nhân chăng? Vả lạii bác biết chi nhánh của người ta khác tỉnh hay cùng 1 tỉnh?
    ? :liengdep:
    Đề bài không nói rõ nên đặt giả thuyết thế thôi :171:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối