Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 16 của 16
    Ðề: chứng từ thanh toán đôi với chi nhánh phụ thuộc

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Đề bài không nói rõ nên đặt giả thuyết thế thôi :171:
    He he :dangyeu: cái này em nó hỏi xong chuồn mất chắc chi nhánh của em nó ở SG đó pác :171: :cuoiranuocmat:

Thông tư đã ghi rõ ràng rồi, chỉ cần trong hợp đồng của chi nhánh và bên bán ghi hình thức thanh toán là:" thanh toán bằng chuyển khoản, đơn vị thanh toán là cty ....."

Việc cùng địa phương hay khác địa phương cũng không cần phải bàn, vì người hỏi không nêu nhưng cũng đã hiều là chi nhánh này có kê khai thuế riêng cho chi nhánh, không phải tập trung về cty. Nếu tập trung về thì đã không hỏi.

Các bác đưa ra giả định, ví dụ một hồi, liệt kê ra tất cả các trường hợp mất.

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Chi nhánh hạch toán độc lập vẫn được khấu trừ thuế, do Công ty mẹ cho mượn tiền để thanh toán bằng chuyển khoản, làm cái ủy nhiệm thanh toán cho cty mẹ là ok.

Bạn nói sai, chi nhánh của bạn chỉ kê khai khấu trừ thuế GTGT, còn thuế TNDN thì công ty mẹ nộp và kê khai ( chi nhánh của bạn hạch toán phụ thuộc)
    Đâu có
    Theo tt 130 có qđ chi nhánh hạch tóan phụ thuộc pải kê khai và nộp thuế tndn tại nơi có trụ sở của chi nhánh mà. Em đã nộp thuế tndn 2009 theo mẫu số 07/TNDN mà.
    Em cảm ơn cả nhà nha. May quá, mấy hôm rùi em lo quá, sợ mất không mấy chục triệu. Hú hồn!
    :k5429592:

Cho em hỏi nếu công ty có một chi nhánh tại cùng thành phố nhưng khác quận thì hóa đơn mua vào ở chi nhánh (khác địa chỉ và mã số thuế có thêm - 001 ở sau nữa) thì mình khấu trừ thuế tại chi nhánh hay trụ sở chính? Em khấu trừ ở trụ sở chính được không?

Chi nhánh của bạn có MST riêng không?Nếu có thì xem lại trên HD ghi đã đúng chưa? nếu ghi mã số của bạn thì kê khai bình thường còn nếu ghi mã số của công ty thì bạn không thể kê khai được mà hạch toán tăng vốn nội bộ của công ty(Nhận TSCD).vì bạn đã kê khai thuế thì chắc chắn phải có MST riêng.

các bạn cho mình hỏi Cty mình có chi nhánh bên Campuchia hạch toán phụ thuộc có tư cách pháp nhân, chi nhánh mua xe ô tô bên campuchia hóa đơn ghi tên và mã số thuế chi nhánh, vậy cty chính có được khấu trừ thuế gtgt và đưa vào tài sản khấu hao tại cty không? có qui định nào về TSCĐ này ko? bạn nào biết trả lời giúp mình nha mình đang rối lắm . cảm ơn các bạn trước

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12