Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: kế toán xăng dầu

kế toán xăng dầu

kế toán ở cửa hàng với những khách hàng không lấy hóa đơn thì cuối ngày phải lập hóa đơn thế nào. và bảng kê đối với trường hợp này thế nào ạ? anh(chị) giúp em với... huhu... em đang làm khóa luận về xăng dầu. nhưng ko hiểu rõ. hic hic

Ðề: kế toán xăng dầu

bạn lên hóa đơn mục người mua hàng bạn ghi hàng xuất bán lẻ hoặc ghi người mua không lấy hóa đơn. nhà mình cũng bán xăng dầu và cũng xuất như vậy

Theo mình có thể đóng dấu bán hàng qua điện thoại

vậy bảng kê cho người mua có lấy hóa đơn với người mua không lấy hóa đơn lập riêng à bạn

Làm bảng kê đối với người mua lẻ không lấy hóa đơn thì nhiều bao nhiêu kể đc, cuối tháng xuất 1 hóa đơn tổng lượng nhập xăng dầu trừ đi phần hóa đơn của những đơn vị lấy hóa đơn là đc, thuế họ cũng OK

Trích dẫn Gửi bởi ly_011291
    kế toán ở cửa hàng với những khách hàng không lấy hóa đơn thì cuối ngày phải lập hóa đơn thế nào. và bảng kê đối với trường hợp này thế nào ạ? anh(chị) giúp em với... huhu... em đang làm khóa luận về xăng dầu. nhưng ko hiểu rõ. hic hic
    Bạn lật TT153 ra đọc kỹ hơn đi.
    Riêng đối với các đơn vị bán lẻ xăng dầu, nếu người mua không yêu cầu lấy hoá đơn, cuối ngày đơn vị phải lập chung một hoá đơn cho tổng doanh thu người mua không lấy hoá đơn phát sinh trong ngày.

Gom hết doanh thu của những người không lấy HĐ rồi viết chung vào 1 tờ HĐ, tiêu thức Người mua hàng thì ghi chữ "Khách hàng lẻ không lấy HĐ" hoặc đại loại như vậy.

nhưng mà mình nộp lên công ty thì tập hợp bẳng kê hàng hóa bán ra như thế nào ạ? ...em tưởng là cuối ngày lập hóa đơn cho tổng doanh thu của khách hàng không lấy hóa đơn... thì sau 5 đến 10 ngày vẫn phải tập hợp vào bảng kê để gửi lên trên .

Trích dẫn Gửi bởi ly_011291
    nhưng mà mình nộp lên công ty thì tập hợp bẳng kê hàng hóa bán ra như thế nào ạ? ...em tưởng là cuối ngày lập hóa đơn cho tổng doanh thu của khách hàng không lấy hóa đơn... thì sau 5 đến 10 ngày vẫn phải tập hợp vào bảng kê để gửi lên trên .
    Gửi lên trên là gửi lên đâu? Nếu là gửi cho sếp, cho cty mẹ hay gì đó thì do mỗi cty có 1 quy định thôi. Chứ thuế họ đâu quan tâm ai mua lẻ không lấy HĐ, lấy HĐ đâu. Họ chỉ quan tâm bạn xuất HĐ có đúng quy định hay không thôi.

Bạn lập biểu theo mẫu 5.7 phụ lục TT153 nhé, và viết hóa đơn kèm theo bảng kế đó nhé!