Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

định mức hao hụt NVL hạch toán vào đâu

Các bạn trong diễm đàn ơi, cho mình hỏi chút xíu nha, khi mình tính định mức tiêu hao NVL để sản xuất TP thì số tiền hao hụt đó mình đưa vào TK nào để mình tính giá vốn vậy?
    Thanks các bạn nhiều.:hurray:

Ðề: định mức hao hụt NVL hạch toán vào đâu

Trích dẫn Gửi bởi myle
    Các bạn trong diễm đàn ơi, cho mình hỏi chút xíu nha, khi mình tính định mức tiêu hao NVL để sản xuất TP thì số tiền hao hụt đó mình đưa vào TK nào để mình tính giá vốn vậy?
    Thanks các bạn nhiều.:hurray:
    Khi trích trước định mức tiêu hao NVL để SX TP thì hạch toán vào TK 335 bạn nhé,:sifone:

mình cám ơn bạn nhiều nhé, mình đang làm sổ nhưng mình không biết định mức hao hụt cho vào đâu.
    Thanks

Trích dẫn Gửi bởi myle
    mình cám ơn bạn nhiều nhé, mình đang làm sổ nhưng mình không biết định mức hao hụt cho vào đâu.
    Thanks
    Xin lỗi nhưng tớ thực sự ko hiểu cái này, định mức tiêu hao mà cũng trích trước và định khoản ah, lạ nhảy hay ý bạn muốn hỏi về khoản vượt định mức ?/??? :ack2:

Trích dẫn Gửi bởi Kidmandang
    Xin lỗi nhưng tớ thực sự ko hiểu cái này, định mức tiêu hao mà cũng trích trước và định khoản ah, lạ nhảy hay ý bạn muốn hỏi về khoản vượt định mức ?/??? :ack2:
    Trong kế toán tính giá thành SX SP thì có khoản đó bác KID ah:sifone:

Trích dẫn Gửi bởi myle
    Thanks
    Cả hai cách hỏi của bạn cũng chỉ là một nội dung thôi!:sifone:

Trích dẫn Gửi bởi Sư Tử Trắng
    Trong kế toán tính giá thành SX SP thì có khoản đó bác KID ah:sifone:
    Hic giải thích rõ hơn đi sư tử, làm lun mấy cái định khoản đi.

* Làm bên sản xuất mấy năm chưa gặp cái củ sắn này - có phải là trích trước khoản vượt định mức ko nhỉ, nếu vậy thì theo tớ cần gì trích, chỉ tổ rắc rối :sifone:

Thanks cậu trước ! :hurray:

Trích dẫn Gửi bởi ngoc_HP
    Hình như không phải. Đọc lại QĐ15 - TK335 và TK 152 không thấy nói đến hạch toán trích trước phần định mức hao hụt đó. Chỉ thấy nói khi hao hụt thì được hạch toán vào giá vốn nếu phần hao hụt nằm trong định mức...
    Đó chỉ là lý thuyết mình đọc thôi.
    Khà khà khi tính giá thành thực tế là thế đó HP:sifone:

Trích dẫn Gửi bởi ngoc_HP
    Hình như không phải. Đọc lại QĐ15 - TK335 và TK 152 không thấy nói đến hạch toán trích trước phần định mức hao hụt đó. Chỉ thấy nói khi hao hụt thì được hạch toán vào giá vốn nếu phần hao hụt nằm trong định mức...
    Đó chỉ là lý thuyết mình đọc thôi.
    Đúng tớ cũng ko thấy ai trích trước hao hụt định mức NVL làm gì !!!! họa chăng chỉ có bị ............ :-O21:

* Hao hụt nằm trong định mức thì nó vào giá thành SP hết rùi, ngoài định mức thì quăng vào thẳng 632 - theo thằng 15 thì loại ra khi quyết toán (vì vậy xây dựng định mức cũng rất quan trọng) thằng 48 thì cứ phang tá lả :ack2::smash:

* Cái mục C là chuyện thường ở Huyện ko bàn cãi :sifone:

Trích dẫn Gửi bởi Kidmandang
    Đúng tớ cũng ko thấy ai trích trước hao hụt định mức NVL làm gì !!!! họa chăng chỉ có bị ............ :-O21:

* Hao hụt nằm trong định mức thì nó vào giá thành SP hết rùi, ngoài định mức thì quăng vào thẳng 632 - theo thằng 15 thì loại ra khi quyết toán (vì vậy xây dựng định mức cũng rất quan trọng) thằng 48 thì cứ phang tá lả :ack2::smash:

* Cái mục C là chuyện thường ở Huyện ko bàn cãi :sifone:
    Khà khà bác KID có vẻ cưỡi ngựa xem hoa hay giả quên ấy nhẩy?:sifone:, khi tính giá thành cho SP SX người ta luôn lưu ý trích trước hao hụt theo định mức của NVL nó song hành với thằng trích trước các thiệt hại về ngừng SX về chủ quan lẫn khách quan, có lẽ hôm qua uống nhiều quá hôm nay pác KID quên hết rùi thì phải he he, cái thằng trích trước này luôn tồn tại đó, mấy ông DNTN và mấy ông Cty TNHH việt Nam mà sx thì đảm bảo còn chẳng quan tâm đến định mức làm gì mà cứ hết thực tế ông chi nhiêu thì giá thành của nó là bấy nhiêu mặc dù chi phí tùm lum không liên quan cũng cộng vào tuốt:sifone:

* Cái này cậu thích thì làm, chứ theo tớ thì ko cần thiết trừ khi cậu có dự toán cụ thể về hao hụt NVL nhằm phục vụ cho việc SX được ổn định, đảm bảo NVL đầu vào => nhưng cái này ko cần Kế Toán định khoản, của mấy lão quản trị thui !!!! :driving:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối