Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Kế toán chi nhánh mới thành lập!help

Em nhận làm kế toán cho một chi nhánh hạch toán độc lập mới thành lập ở Hà Nội (trụ sở tại TP.HCM) nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm. Chi nhánh sử dụng phần mềm kế toán misa, hiện tại chưa có ai làm kế toán, em là người đầu tiên nên gặp khó khăn không biết bắt đầu từ đâu, rất mong các anh chị giúp đỡ.
    Em cảm ơn rất nhiều!

Ðề: Kế toán chi nhánh mới thành lập!help

Bạn tìm hiểu về chi nhánh (nơi bạn làm việc) rồi đặt câu hỏi cụ thể sẽ có câu trả lời cụ thể cho bạn.

Em muốn biết là hàng tháng có phải làm báo cáo thuế? dùng phần mềm thì sổ sách phải làm những gì? do mới thành lập nên thủ tục khai báo với cơ quan thuế là gì,......Mong được chỉ giáo càng chi tiết càng tốt. Thanks so much!

Báo cáo thuế thì đương nhiên phải làm rồi, có các loại BC sau:
    - Báo cáo thuế GTGT nộp hàng tháng.
    - BC tình hình SD hóa đơn. Vì bạn là chi nhánh nên không phải báo cáo thuế TNDN.
    Thủ tục thì chủ yếu đăng ký PP tính thuế VAT, mua hóa đơn.
    Các loại sổ sách là việc của cái phần mền bạn đang sử dụng, bạn chỉ cần nhập phát sinh hàng ngày đúng PP là đủ.
    Bạn chịu khó lên cơ quan thuế 1 lần để xin các mẫu biểu về làm rồi nộp, ở đó họ sẽ hướng dẫn cụ thể hơn.
    Chúc bạn thành công.

Trích dẫn Gửi bởi biennhohtx05
    Báo cáo thuế thì đương nhiên phải làm rồi, có các loại BC sau:
    - Báo cáo thuế GTGT nộp hàng tháng.
    - BC tình hình SD hóa đơn. Vì bạn là chi nhánh nên không phải báo cáo thuế TNDN.
    Thủ tục thì chủ yếu đăng ký PP tính thuế VAT, mua hóa đơn.
    Các loại sổ sách là việc của cái phần mền bạn đang sử dụng, bạn chỉ cần nhập phát sinh hàng ngày đúng PP là đủ.
    Bạn chịu khó lên cơ quan thuế 1 lần để xin các mẫu biểu về làm rồi nộp, ở đó họ sẽ hướng dẫn cụ thể hơn.
    Chúc bạn thành công.
    xin các biểu mẫu gì vậy biennhohtx05? nếu mình làm phần mềm thì nó tự in ra cho mình các biểu mẫu luôn mà

Trích dẫn Gửi bởi nuvuongthanh
    xin các biểu mẫu gì vậy biennhohtx05? nếu mình làm phần mềm thì nó tự in ra cho mình các biểu mẫu luôn mà
    VD như các giấy tờ khi mua hóa đơn lần đầu, PM kế toán đâu có những cái này.