Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Thay đổi tk như thế nào?

Em mới nhận làm cho một công ty sử dụng qđ 48, tuy nhiên kế toán cũ không sử dụng các tài khoản con ( vd chỉ dùng tk 111,211 mà không dùng tk con theo qđ) điều này còn đỡ , cái khó là mặc df sử dụng QĐ 48 tuy nhiên chị ktt ấy lại sử dụng tk 641:CPBH;TK642:CPQLDN , trong TK 642 phân cấp thành 6421:cp lương nhân viên ql,6422:cp dụng cụ vp;. . ..Bây giờ em không biết phải sửa sai thế nào vì nó còn liên quan đến báo cáo tài chính của các năm trước.Hơn nữa em dự định sẽ dùng phần mềm kế toán , nếu vậy thì không cho sửa các tk chủ. Giúp em gỡ rối với:confuse1:

Ðề: Thay đổi tk như thế nào?

Mình cũng trong TH này. DN vừa và nhỏ thì áp dụng chế độ KT theo QĐ 48,quyết định này ban hành tháng09/2006.BCTC năm ngoái mình vẫn dùng theo QĐ 15 vì Chị KT trước đã dùng vậy.Bắt đầu năm 2008 này mình mới áp dụng theo QD 48.Bạn vào website của bộ tài chính down QĐ 48 và căn cứ vào đó mà làm thôi.(Trong QĐ48: TK6421 là CPBH; TK6422 là CPQLDN .....).
    Bạn muốn dùng phần mềm thì thuận lợi hơn,khi đặt vấn đề người ta sẽ cung cấp theo yêu cầu của bạn về chế độ KT áp dụng cũng như loại hình hoạt động của DN bạn thôi.

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    Mình cũng trong TH này. DN vừa và nhỏ thì áp dụng chế độ KT theo QĐ 48,quyết định này ban hành tháng09/2006.BCTC năm ngoái mình vẫn dùng theo QĐ 15 vì Chị KT trước đã dùng vậy.Bắt đầu năm 2008 này mình mới áp dụng theo QD 48.Bạn vào website của bộ tài chính down QĐ 48 và căn cứ vào đó mà làm thôi.(Trong QĐ48: TK6421 là CPBH; TK6422 là CPQLDN .....).
    Bạn muốn dùng phần mềm thì thuận lợi hơn,khi đặt vấn đề người ta sẽ cung cấp theo yêu cầu của bạn về chế độ KT áp dụng cũng như loại hình hoạt động của DN bạn thôi.
    Ý mình hỏi cách sửa để chuẩn hơn, chứ không phải là năm trước dùng khác, năm sau dùng khác.CÁCH SỬA BẠN Ạ

có anh chị nào giúp em với

Gửi sẻ con !
    Mình thấy thế này , Với trường hợp của Bạn mình sẽ làm như sau , năm trước nếu họ cũng đã dùng hệ thống tài khoản theo QD48 nhưng sai vậy thì Bạn cũng không cần để ý đến nữa,bởi đây là trách nhiệm của người trước làm và bây giờ thì bạn phải làm theo chuẩn của chế độ kế toán , và hãy nói với GĐ của bạn những vấn đề kế toán trước đã làm để họ biết .năm nay cậu vẫn dùng hệ thống tk theo QD48 thì hãy làm chuẩn theo đó thôi , bởi sổ sách cuối năm mới in ra ,và cậu vẫn có thể chỉnh sửa và làm lại mà , chỉ sợ họ lên BCTC rùi thì chịu chứ đã ảnh hưởng gì đâu , nó vẫn là chi phí của năm 2008 . Họ đã làm và nhập vào tk 642,641.. vậy bây giờ để làm đúng là chuẩn 2008 , mình nghĩ cậu nên hạch toán lại , vào sổ là ok mà .k nhất thiết phải làm tiếp sổ của họ khi họ làm sai ,vậy sẽ rất khó cho Bạn khi nên BCTC. chúc Bạn thành công !

Mình nghĩ là TK loại 6 đã kết chuyển hết số dư nên gì phải bận tâm năm trước như thế nào chứ. Năm nay mình làm đúng là được. Sao cứ phụ thuộc năm trước. Đã làm BCTC nộp cho nhà thuế rồi thì sửa làm gì.

Trích dẫn Gửi bởi Sẻ con
    Ý mình hỏi cách sửa để chuẩn hơn, chứ không phải là năm trước dùng khác, năm sau dùng khác.CÁCH SỬA BẠN Ạ
    Bạn có nắm được tình hình các năm khác để sửa cho chính xác được hay ko?Các chị ấy làm vậy nhưng vấn đề có dẫn đến nộp sai số thuế phải nộp ko?Bạn muốn làm chuẩn thì bắt đầu chuẩn từ lúc mình tiếp nhận công việc là tốt nhất.
    Chúc bạn thành công!

ồ đúng cái mình đang cần tìm hiểu cảm ơn các pác nhé