Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 33

Tạm ứng 1 phần giá trị hợp đồng có được xuất hóa đơn GTGT ko?

Em chào cả nhà!
    Cả nhà ơi cứu em với ạ.
    Cụ thể là: cty em có ký hợp đồng thi công hệ thống ống nước, công trình này kéo dài đến năm 2014.
    Khi ký hợp đồng, bên em được nhận 1 khoản tạm ứng tương đương 15% giá trị hợp đồng ( đã bao gồm VAT)
    Trên hợp đồng không có điều khoản nào thể hiện là bên em phải xuất hóa đơn cho giá trị tạm ứng đó.
    Nhưng bên chủ đầu tư thì yêu cầu bên em xuất hóa đơn thì mới chuyển tiền.
    Các anh chị cho em hỏi là em có được phép xuất hóa đơn cho giá trị tạm ứng kia không ạ?
    Và nếu được phép xuất thì phần nội dung em sẽ thể hiện như thế nào cho đúng chuẩn mực được ạ?
    Em cảm ơn cả nhà nhiều nhiều. :muongita:

Ðề: Tạm ứng 1 phần giá trị hợp đồng có được xuất hóa đơn GTGT ko?

Nếu ghi hóa đơn thì bạn ghi là: Tạm ứng 15% giá trị hợp đồng số ... ngày ... thi công công trình hệ thống ống nước

Trích dẫn Gửi bởi Hoa.vidic
    Em chào cả nhà!
    Cả nhà ơi cứu em với ạ.
    Cụ thể là: cty em có ký hợp đồng thi công hệ thống ống nước, công trình này kéo dài đến năm 2014.
    Khi ký hợp đồng, bên em được nhận 1 khoản tạm ứng tương đương 15% giá trị hợp đồng ( đã bao gồm VAT)
    Trên hợp đồng không có điều khoản nào thể hiện là bên em phải xuất hóa đơn cho giá trị tạm ứng đó.
    Nhưng bên chủ đầu tư thì yêu cầu bên em xuất hóa đơn thì mới chuyển tiền.
    Các anh chị cho em hỏi là em có được phép xuất hóa đơn cho giá trị tạm ứng kia không ạ?
    Và nếu được phép xuất thì phần nội dung em sẽ thể hiện như thế nào cho đúng chuẩn mực được ạ?
    Em cảm ơn cả nhà nhiều nhiều. :muongita:
    làm 1 cái biên bản nghiệm thu theo tiến độ + phụ lục hợp đồng , xuất hóa đơn tiến độ

1 là tránh các rắc rối do các khoản tạm ứng bị xét lại
    2 là hớp lý hóa việc xuất hóa đơn

Trích dẫn Gửi bởi tieucat
    Bạn này trả lời mà toàn lôi luật củ ra k à, đã có luật mới thay thế rồi mà bạn
    Mình nhớ không nhầm thì luật mới không có cái nào là thông tư sửa đổi về các thông tư cũ đã ra về xuất hóa đơn cả: Nghị định 129: quy định về hành vi xử phạt hành chính thuế. 156 là luật quản lý thuế... 1 số cái nữa, nhưng mà mình không thấy có cái nào thay thế các thông tư về Hóa đơn hết, bạn chỉ dùm nhé

Nếu mà vẫn xuất hóa đơn ghi tạm ứng như bạn tieucat nói thì hóa ra: doanh thu ảo, chưa bán hàng đã xuất hóa đơn, vậy, nếu khi nghiệm thu khách hàng không đồng ý với khối lượng đó thì bạn tính làm sao

Bạn Tieucat ơi, như vậy là có thể xuất được hóa đơn cho giá trị tạm ứng à?

Bạn malanh2708 ơi, thực tế bên mình chưa phát sinh công việc thì lấy gì để làm nghiệm thu tiến độ?
    Hơn nữa, nếu làm nghiệm thu tiến độ thì khoản tạm ứng lại thành khoản " thanh toán theo tiến độ công trình" chứ ko phải là khoản tạm ứng theo giá trị hợp đồng nữa?
    Mình hoang mang quá :-((

Trích dẫn Gửi bởi Hoa.vidic
    Bạn Tieucat ơi, như vậy là có thể xuất được hóa đơn cho giá trị tạm ứng à?
    khẳng định chắc chắn không bao giờ được, mình đã làm bên xây dựng lâu năm, và đã có nhiều khách hàng cũng bắt xuất HĐ, mình đã có công văn gởi lên hỏi Cục thuế, và công ty Kiểm toán độc lập cho bên mình rồi. CÒn nếu về luật mới, không biết bạn ấy đọc đâu ra cái quy định về xuất hóa đơn đó nữa.

về nguyên tắc thì trường hợp của bạn ko đc xuất hóa đơn, bạn có thể tham khảo ở tt06, tt65, tt64, tt156, tt166....
    nếu cần thiết bạn có thể làm theo cách của malanh

Trích dẫn Gửi bởi milk - Acg
    khẳng định chắc chắn không bao giờ được, mình đã làm bên xây dựng lâu năm, và đã có nhiều khách hàng cũng bắt xuất HĐ, mình đã có công văn gởi lên hỏi Cục thuế, và công ty Kiểm toán độc lập cho bên mình rồi. CÒn nếu về luật mới, không biết bạn ấy đọc đâu ra cái quy định về xuất hóa đơn đó nữa.
    Vậy, mình nên xử lý như thế nào trong trường hợp này bạn milk-Acg ? chỉ giúp mình với

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối