Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 33
    Ðề: Tạm ứng 1 phần giá trị hợp đồng có được xuất hóa đơn GTGT ko?

Trích dẫn Gửi bởi Hoa.vidic
    Bạn malanh2708 ơi, thực tế bên mình chưa phát sinh công việc thì lấy gì để làm nghiệm thu tiến độ?
    Hơn nữa, nếu làm nghiệm thu tiến độ thì khoản tạm ứng lại thành khoản " thanh toán theo tiến độ công trình" chứ ko phải là khoản tạm ứng theo giá trị hợp đồng nữa?
    Mình hoang mang quá :-((
    những cái đó là hđ do bạn và đối tác tự xác định để ghi nhận khoản chi phí này
    đối tác ghi nhận đc chi phí cho cty
    còn bạn ghi nhận đc doanh thu , nếu k bạn sẽ bị phạt chậm nộp doanh thu
    theo tớ thấy chưa có hđơn nào xuất cho phần tạm ứng cả

đóng dấu và hóng

Trích dẫn Gửi bởi milk - Acg
    Mình nhớ không nhầm thì luật mới không có cái nào là thông tư sửa đổi về các thông tư cũ đã ra về xuất hóa đơn cả: Nghị định 129: quy định về hành vi xử phạt hành chính thuế. 156 là luật quản lý thuế... 1 số cái nữa, nhưng mà mình không thấy có cái nào thay thế các thông tư về Hóa đơn hết, bạn chỉ dùm nhé
    Tuy luật mới k có cái nào sửa đổi những điều đó nhưng thay vì viết luật củ ra thì sao bạn không viết luật mới chẳn hạn như thông tư 64, 65, 123...

Tạm ứng thì tuyệt đối không xuất hóa đơn tài chính.

Bên mình đã từ chối rất nhiều đòi hỏi vô lý thế này rồi. Chỉ khi làm xong 1 phần khối lượng công việc nào đấy mới xuất hóa đơn và thu tiền thêm thôi.

khẳng định chắc chắn không bao giờ được, mình đã làm bên xây dựng lâu năm, và đã có nhiều khách hàng cũng bắt xuất HĐ, mình đã có công văn gởi lên hỏi Cục thuế, và công ty Kiểm toán độc lập cho bên mình rồi. CÒn nếu về luật mới, không biết bạn ấy đọc đâu ra cái quy định về xuất hóa đơn đó nữa.
    Bên mình vẫn xuất hóa đơn như vậy, khi thuế xuống kiểm tra đâu có vấn đề gì đâu bạn, công ty của bạn bè mình cũng xuất như vậy nhưng chả có đứa nào bị thuế ý kiến này nọ hết.

Trích dẫn Gửi bởi Hoa.vidic
    Bạn malanh2708 ơi, thực tế bên mình chưa phát sinh công việc thì lấy gì để làm nghiệm thu tiến độ?
    Hơn nữa, nếu làm nghiệm thu tiến độ thì khoản tạm ứng lại thành khoản " thanh toán theo tiến độ công trình" chứ ko phải là khoản tạm ứng theo giá trị hợp đồng nữa?
    Mình hoang mang quá :-((
    Công việc đã phát sinh hay chưa chỉ có bên bạn và bên thuê bạn làm mới biết chứ bên ngoai sao biết được, nếu sợ rắc rối thì bạn làm theo cách của bạn malanh2708.

Trích dẫn Gửi bởi hungpv1991
    về nguyên tắc thì trường hợp của bạn ko đc xuất hóa đơn, bạn có thể tham khảo ở tt06, tt65, tt64, tt156, tt166....

Những thông tư này chỉ quy định chung chung, tùy vào từng trường hợp cụ thể mà bạn xem những quy định cụ thể về vấn đề đó, quy định cụ thể bao giờ cũng được ưu tiên hơn

khẳng định chắc chắn không bao giờ được, mình đã làm bên xây dựng lâu năm, và đã có nhiều khách hàng cũng bắt xuất HĐ, mình đã có công văn gởi lên hỏi Cục thuế, và công ty Kiểm toán độc lập cho bên mình rồi. CÒn nếu về luật mới, không biết bạn ấy đọc đâu ra cái quy định về xuất hóa đơn đó nữa.
    Nếu không bao giờ được tại sao lại có tài khoản 337 hả bạn? tài khoản này bộ tài chính đưa vào để làm cảnh hả bạn?

tạm ứng vẫn xuất hóa đơn đc ( mới đc update ) nhưng vấn đề là sẽ có 1 số vđề khá lòng vòng . nên tớ vẫn thấy k nên xuất trường hợp này

Trích dẫn Gửi bởi tieucat
    Nếu không bao giờ được tại sao lại có tài khoản 337 hả bạn? tài khoản này bộ tài chính đưa vào để làm cảnh hả bạn?
    TK 337 chỉ tạm ghi nhận DT trước khi xuất hóa đơn để lên báo cáo thui, mà cũng cần phải có nghiệm thu khối lượng, nhưng ko cần nghiệm thu thanh quyết toán. trong thực tế nó đúng là để làm cảnh đó :votay:

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối