Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 33
    Ðề: Tạm ứng 1 phần giá trị hợp đồng có được xuất hóa đơn GTGT ko?

Trích dẫn Gửi bởi malanh2708
    tạm ứng vẫn xuất hóa đơn đc ( mới đc update ) nhưng vấn đề là sẽ có 1 số vđề khá lòng vòng . nên tớ vẫn thấy k nên xuất trường hợp này
    hix nói dài thành ra nói dại, như bài trên mình thấy bạn nói đúng là nếu xuất hóa đơn phải làm biên bản nghiệm thu hạng mục sao cho đúng tầm đó tiền thì mới xuất được. còn nếu không có thì ko thể xuất đau bạn

Trích dẫn Gửi bởi malanh2708
    làm 1 cái biên bản nghiệm thu theo tiến độ + phụ lục hợp đồng , xuất hóa đơn tiến độ

1 là tránh các rắc rối do các khoản tạm ứng bị xét lại
    2 là hớp lý hóa việc xuất hóa đơn
    Bạn có thể làm như A MaLanh nói. Những tập đoàn lớn họ thường phải có hóa đơn mới thanh toán, hoặc trong quý ấy chi phí họ ít nên họ cần. Khi giải trình thuế cứ nói đúng những lý do ấy.

Trích dẫn Gửi bởi Hoa.vidic
    Em chào cả nhà!
    Cả nhà ơi cứu em với ạ.
    Cụ thể là: cty em có ký hợp đồng thi công hệ thống ống nước, công trình này kéo dài đến năm 2014.
    Khi ký hợp đồng, bên em được nhận 1 khoản tạm ứng tương đương 15% giá trị hợp đồng ( đã bao gồm VAT)
    Trên hợp đồng không có điều khoản nào thể hiện là bên em phải xuất hóa đơn cho giá trị tạm ứng đó.
    Nhưng bên chủ đầu tư thì yêu cầu bên em xuất hóa đơn thì mới chuyển tiền.
    Các anh chị cho em hỏi là em có được phép xuất hóa đơn cho giá trị tạm ứng kia không ạ?
    Và nếu được phép xuất thì phần nội dung em sẽ thể hiện như thế nào cho đúng chuẩn mực được ạ?
    Em cảm ơn cả nhà nhiều nhiều. :muongita:

nhận 1 khoản tạm ứng tương đương 15% giá trị hợp đồng ( đã bao gồm VAT)
    Đối với việc ứng trước tiền từ chủ đầu tư trong xây dựng là chuyện không cần phải tranh cãi....Song vấn đề liên quan tới việc lập hóa đơn ở đây, chúng ta nhất thiết phải quan tâm tới 3 yếu tố:
    1. Thỏa thuận trong hợp đồng;
    2. Quy định về lập hóa đơn; (Nđ 51/2010, TT 64/2013)
    3. Nghĩa vụ thuế liên quan. (TT 06/2012)
    Như vậy, khi chủ đầu tư yêu cầu lập hóa đơn nghĩa là họ đang yêu cầu đối tác của họ thực hiện đúng hợp đồng điều này không sai.
    Về phía nhà thầu, chúng ta phải xem xét việc đáp ứng yêu cầu của chủ đầu tư có gì trái nguyên tắc, trái quy định hay không và chúng ta cũng sẽ thấy có thể có điểm không cụ thể nhưng chắc rẵng cũng sẽ không sai bởi:
    Khi chủ đầu tư tạm ứng 15% giá trị HĐ và đặc biệt (Đã bao gồm VAT) Nghĩa là trong đó họ đã thực hiện việc trả tiền thuế GTGT phát sinh từ sử dụng DV cho nhà nước => Nếu bên nhà thầu không lập hóa đơn không xác định và nộp số thuế phát sinh cho trường hợp này mới bị coi là sai so với quy định về thuế. Còn về mặt kế toán, khi lập hóa đơn thu tiền không có nghĩa là bắt buộc phải ghi nhận doanh thu.

P/S: Tùy theo thực tế, chúng ta nên xử lý tình huống một cách linh hoạt cố gắng không trật quá xa so với các quy định do luật định, như ở đây tôi có thể bảo đảm không một cơ quan thuế nào làm khó chúng ta vì việc lập hóa đơn thu tiền tạm ứng. Trái lại họ sẽ đánh giá cao việc này bởi đã gián tiếp giúp họ thực hiện chức năng quản lý hiệu quả nguồn thu cho NSNN.

Trích dẫn Gửi bởi ATG_GT
    hix nói dài thành ra nói dại, như bài trên mình thấy bạn nói đúng là nếu xuất hóa đơn phải làm biên bản nghiệm thu hạng mục sao cho đúng tầm đó tiền thì mới xuất được. còn nếu không có thì ko thể xuất đau bạn
    tớ nói qua lang thang bên webketoan , có xem đc cách xuất hóa đơn theo chi phí tạm ứng , nên vào bổ sung ngay ... có sai là sữa ngay ...

Nếu chủ top ko muốn xuất HĐ trong TH này thì lôi điều khoản thanh toán trong Hợp đồng ra xem lại nhé. Đem Hợp đồng mà nói chuyện với họ.

Trích dẫn Gửi bởi ketoanly
    Đối với việc ứng trước tiền từ chủ đầu tư trong xây dựng là chuyện không cần phải tranh cãi....Song vấn đề liên quan tới việc lập hóa đơn ở đây, chúng ta nhất thiết phải quan tâm tới 3 yếu tố:
    1. Thỏa thuận trong hợp đồng;
    2. Quy định về lập hóa đơn; (Nđ 51/2010, TT 64/2013)
    3. Nghĩa vụ thuế liên quan. (TT 06/2012)
    Như vậy, khi chủ đầu tư yêu cầu lập hóa đơn nghĩa là họ đang yêu cầu đối tác của họ thực hiện đúng hợp đồng điều này không sai.
    Về phía nhà thầu, chúng ta phải xem xét việc đáp ứng yêu cầu của chủ đầu tư có gì trái nguyên tắc, trái quy định hay không và chúng ta cũng sẽ thấy có thể có điểm không cụ thể nhưng chắc rẵng cũng sẽ không sai bởi:
    Khi chủ đầu tư tạm ứng 15% giá trị HĐ và đặc biệt (Đã bao gồm VAT) Nghĩa là trong đó họ đã thực hiện việc trả tiền thuế GTGT phát sinh từ sử dụng DV cho nhà nước => Nếu bên nhà thầu không lập hóa đơn không xác định và nộp số thuế phát sinh cho trường hợp này mới bị coi là sai so với quy định về thuế. Còn về mặt kế toán, khi lập hóa đơn thu tiền không có nghĩa là bắt buộc phải ghi nhận doanh thu.

P/S: Tùy theo thực tế, chúng ta nên xử lý tình huống một cách linh hoạt cố gắng không trật quá xa so với các quy định do luật định, như ở đây tôi có thể bảo đảm không một cơ quan thuế nào làm khó chúng ta vì việc lập hóa đơn thu tiền tạm ứng. Trái lại họ sẽ đánh giá cao việc này bởi đã gián tiếp giúp họ thực hiện chức năng quản lý hiệu quả nguồn thu cho NSNN.
    Bạn này nói hay nè

Theo mình không phải Xuất hóa đơn đối với đối với khoản tiền đặt cọc hoặc tạm ứng.

Các bạn xem phân tích sau nhé!

Link tải:

http://www.mediafire.com/view/v3rm8gir4qpmjl5/Huong_dan_xuat_hoa_don_khoan_tam_ung_(all).pdf

Trích dẫn Gửi bởi Hoa.vidic
    Em chào cả nhà!
    Cả nhà ơi cứu em với ạ.
    Cụ thể là: cty em có ký hợp đồng thi công hệ thống ống nước, công trình này kéo dài đến năm 2014.
    Khi ký hợp đồng, bên em được nhận 1 khoản tạm ứng tương đương 15% giá trị hợp đồng ( đã bao gồm VAT)
    Trên hợp đồng không có điều khoản nào thể hiện là bên em phải xuất hóa đơn cho giá trị tạm ứng đó.
    Nhưng bên chủ đầu tư thì yêu cầu bên em xuất hóa đơn thì mới chuyển tiền.
    Các anh chị cho em hỏi là em có được phép xuất hóa đơn cho giá trị tạm ứng kia không ạ?
    Và nếu được phép xuất thì phần nội dung em sẽ thể hiện như thế nào cho đúng chuẩn mực được ạ?
    Em cảm ơn cả nhà nhiều nhiều. :muongita:
    Bạn tieucat ơi thế cuối cùng bạn có xuất hóa đơn tạm ứng không, mình jo gặp trường hợp giống y bạn mà không biết có xuất được không nữa.

Trích dẫn Gửi bởi hanh3192
    Bạn tieucat ơi thế cuối cùng bạn có xuất hóa đơn tạm ứng không, mình jo gặp trường hợp giống y bạn mà không biết có xuất được không nữa.
    Bạn không đọc những bài thảo luận ở trên rồi. Câu trả lời bạn cần rõ ràng rồi đó

Trích dẫn Gửi bởi ATG_GT
    Thì bạn đã biết là theo luật thì không được xuất rồi, và muốn xuất và hợp thức hoá hoá đơn đó cần có biên bản nghiệm thu. Vậy bạn giải thích với bên chủ đầu tư như vậy là được. Mà nếu có chế biến ra cái biên bản nghiệm thu đó thì hỏi họ xem có dám ký, đóng dấu trên cái BB nghiệm thu đó ko ??? Tiền thanh toán trước thì cũng theo dõi trên công nợ chứ có mất đi đâu mà xoắn quẩy. trước mình làm bên thi công cũng vậy, có nghiệm thu thì mới xuất, ko thì thui. Chủ đầu tư là nhà nước càng hiểu vấn đề này :demtien:
    Cảm ơn bạn để nói chuyện lại với kế toán bên đó xem sao.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối