Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Bất động sản đầu tư: Hạch toán khi xây dựng

cho mình hỏi tí.
    công ty em xây dựng tòa nhà để cho thuê, theo em quy định tất cả các chi phí để xây dựng tòa nhà đều được tập hợp vào 241, những chi phí tạo lên phần khiung của tòa nhà thì dõ rồi, điều mình muốn hỏi là, những chi phí để lắp đặt hệ thống điện, hệ thống nước, máy điều hòa, bóng đèn, của sổ, có được đưa vào 241 không hay đưa vào 153 rồi phân bổ dần?

Ðề: Cách hạch toán khi xây dựng cơ bản

Trích dẫn Gửi bởi guess
    cho mình hỏi tí.
    công ty em xây dựng tòa nhà để cho thuê, theo em quy định tất cả các chi phí để xây dựng tòa nhà đều được tập hợp vào 241, những chi phí tạo lên phần khiung của tòa nhà thì dõ rồi, điều mình muốn hỏi là, những chi phí để lắp đặt hệ thống điện, hệ thống nước, máy điều hòa, bóng đèn, của sổ, có được đưa vào 241 không hay đưa vào 153 rồi phân bổ dần?
    Bạn nên nói rõ cty bạn kinh doanh về lĩnh vực gì
    Nếu cty bạn chuyên XD nhà để cho thuê thì tại sao lại SD TK 241
    Các chi phí này bạn phải hạch toán vào giá trị công trình chứ không phân bổ dần vào chi phí.

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Các chi phí này bạn phải hạch toán vào giá trị công trình chứ không phân bổ dần vào chi phí.
    Mình nghĩ hạch toán 241 là đúng rồi, khi nào hoàn thành thì kết chuyển, các mua sắm thiết bị khác cũng thực hiện như các quy định về TSCD thôi, giá trị nhỏ, thời gian sử dụng ngắn thì cho nó làm CCDC.

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Trời ơi! ở trên người ta đã nói rồi là xây dựng nhà để cho thuê mà.
    Theo mình chắc công ty bạn xây dựng toà nhà để cho người khác thuê.
    Công trình đang xây dựng dở dang chưa hoàn thành khi đang Xd bạn tập hợp toàn bộ chi phí trên tài khoản 241. Khi công trình hoàn thành bạn sẻ chuyển nó thành TSCĐ 211 chứ gì?
    Thì như thế theo mình tất cả những công trình phụ để hoàn thành ngôi nhà như hệ thống điện , hệ thống chiếu sáng, hệ thống PCCC ... có giá trị rất lớn thì vẫn được tập vào tổng giá trị công trình và được hạch táon vào TSCĐ.
    thân

Thế khi mình xây nhà đó nhưng đất của 1 ng khác thì chi phí xây dựng đó mình có cho hết vào 241 được không? hay phải qua 154?