Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Ghi nhận doanh thu nhà thầu xây dựng?

Hu hu...
    Mọi người giúp mình với, mình mới làm về bên kế toán xây dựng (ngày xưa học về kế toán thương mại mà). Bên mình là nhà thầu chuyên thi công các công trình cho nhà nước, một công trình có thể kéo dài vài tháng hoặc vài năm, mỗi công trình chủ đầu tư thường tạm ứng trước cho một ít tiền và thanh toán theo tiến độ thi công hoặc khối lượng công việc hoàn thành. Cho mình hỏi trong TH thanh toán theo tiến độ thi công (giả sử công trình 2 năm mới hoàn thành) thì cuối năm làm bctc mình ghi nhận doanh thu trên bckq hoạt động kinh doanh ntn? cơ sở ghi nhận doanh thu?

Ðề: Ghi nhận doanh thu nhà thầu xây dựng?

theo chuẩn mực kế toán 15 : Doanh nghiệp của bạn hạch toán việc thanh toán khối lượng XDCB theo tiến độ thi công hoặc khối lượng hoàn thành:Theo phương pháp này, khi kết quả thực hiện hợp đồng xây dựng được ước tính một cách đáng tin cậy thì doanh thu và chi phí của hợp đồng xây dựng được ghi nhận tương ứng với phần công việc đã hoàn thành, do nhà thầu tự xác định vào ngày lập báo cáo tài chính, mà không phụ thuộc vào hoá đơn thanh toán theo tiến độ kế hoạch đã lập hay chưa và số tiền ghi trên hoá đơn là bao nhiêu

mình cũng làm cty xd. Chị kế toán trưởng mình lại nói là khi mình xuất hóa đơn cho chủ đầu tư thì mí ghi nhận doanh thu, còn những khoản tiền chủ đầu tư chuyển về chỉ coi là tạm ứng cho cty chứ chưa phải doanh thu. Trong khi đó cty mình đã làm hồ sơ thanh toán theo giai đoạn hoàn thành lần 3 rùi ý...
    mình cũng không biết thế nào?
    mọi người giải quyết mình ha?

Khi chủ đầu tư tạm ứng lần 1 thì bạn ko ghi nhận doanh thu, chỉ là món tạm ứng thôi. còn thanh toán theo giai đoạn theo luật thì phải xuất hoá đơn và ghi nhận doanh thum và hạch toán như bình thường.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenyenal
    mình cũng làm cty xd. Chị kế toán trưởng mình lại nói là khi mình xuất hóa đơn cho chủ đầu tư thì mí ghi nhận doanh thu, còn những khoản tiền chủ đầu tư chuyển về chỉ coi là tạm ứng cho cty chứ chưa phải doanh thu. Trong khi đó cty mình đã làm hồ sơ thanh toán theo giai đoạn hoàn thành lần 3 rùi ý...
    mình cũng không biết thế nào?
    mọi người giải quyết mình ha?
    Chị kế toán trưởng của bạn nói đúng. Khi nào xuất hoá đơn mới ghi nhận doanh thu. Cty mình thì xuất hoá đơn theo từng đợt KH thanh toán. Cụ thể, khi nghiệm thu xog đợt nào thì làm quyết toán và cty mìh xuất hoá đơn cho đợt ấy và bên KH chuyển thanh toán .

Thường thường thì do bên mua yêu cầu xuất hóa đơn khi nào thì mình sẽ căn cứ vào khối lượng hoàn thành và xuất với giá trị ấy, khi xuất hóa đơn nào thì ghi nhận Doanh thu và ghi nhận giá vốn luôn của hạng mục ấy, còn dở dang thì vẫn tiếp tục xuất hóa đơn đến khi nào thi công hết và bàn giao đưa vào sử dụng, số tiền trên hóa đơn khớp với số tiền bên mua chuyển là ok, thường 2 họ sẽ giữ lại 5% bảo hành công trình.

Bên mình thì ký 1 hợp đồng thi công công trình vào cuối tháng 4 và trong hợp đồng có ghi là ngay khi ký hợp đồng thì bên mình sẽ tạm ứng trước 20% giá trị hợp đồng, đồng thời bên mình phải xuất hóa đơn tạm ứng trước 20% . Vậy cho mình hỏi bên mình xuất hóa đơn như vậy thì phải ghi nhận doanh thu nhưng trên thực tế thì vẫn chưa có nghiệm thu gì hết , như vậy có được không. Vì mình cũng mới làm bên xây dựng và không hiểu rõ lắm quy trình phải làm như thế nào.
    Sr vì mình đã mượn đỡ topic của bạn để hỏi về vấn đề của mình nhé. Mong các bạn trả lời giúp mình. Cám ơn nhìu!