Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: doanh thu XDCB

doanh thu XDCB

các bạn ơi giúp mình với
    hợp đồng ký cty mình với chủ đầu tư của 1 công trình bao gồm cả lán trại tạm trong đó, vậy khi hoàn thành(nghiệm thu) thì mình phải kê thuế, mà lán trại tạm lại là phần tính sau thuế, vậy trên 3.0 mình phải kê như thế nào? mình có phải tách phần lán trại tạm ra kê riêng không

Ðề: doanh thu XDCB

không ai giúp mình sao?????:k5931592:

Re: Ðề: doanh thu XDCB

Không phải tách riêng ra đâu bạn à,kê doanh thu theo đúng trị giá quyết toán chia cho 1.1

Ðề: Re: Ðề: doanh thu XDCB

Trích dẫn Gửi bởi nguyenvanyen
    Không phải tách riêng ra đâu bạn à,kê doanh thu theo đúng trị giá quyết toán chia cho 1.1
    giá trị quyêt toán bao gồm cả lán trại tạm trong đó, nếu cứ lấy giá trị quyết toán chia 1.1 thì lán trại cũng phải chịu thuế à????

Trích dẫn Gửi bởi thucoi158
    các bạn ơi giúp mình với
    hợp đồng ký cty mình với chủ đầu tư của 1 công trình bao gồm cả lán trại tạm trong đó, vậy khi hoàn thành(nghiệm thu) thì mình phải kê thuế, mà lán trại tạm lại là phần tính sau thuế, vậy trên 3.0 mình phải kê như thế nào? mình có phải tách phần lán trại tạm ra kê riêng không
    Thucoi158 ơi! Bạn ở đâu vậy?
    Lán trại tạm để phục vụ thi công như cho công nhân ở, nhà điều hành công trường thi công được tính vào chi phí của công trình đó, Khi nghiệm thu chỉ tính đến các hạng mục công trình đã hoàn thành và bàn giao, không tính đến các lán trại tạm.

---------- Post added at 10:15 ---------- Previous post was at 09:35 ----------

Bổ sung thêm quy định về chi phí lán trại tạm:
    - Điều 4 mục 3.1 Thông tư số 04/2010/TT-BXD ngày 26/5/2010 Hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình có quy định chi phí xây dựng bao gồm: Chi phí phá và tháo dỡ các công trình xây dựng; chi phí san lấp mặt bằng xây dựng; chi phí xây dựng các công trình, hạng mục công trình chính, công trình tạm, công trình phụ trợ phục vụ thi công; chi phí nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công.
    - Nghị định 99/2007/NĐ-CP ngày 13/6/2007 – điều 9 – Lập dự toán công trình: mục a: … Chi phí xây dựng bao gồm chi phí trực tiếp, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước, thuế giá trị gia tăng, chi phí xây dựng nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công.
    Rõ ràng là chi phí lán trại thuộc chi phí xây dựng.
    Bạn nói hợp đồng ký với chủ đầu tư đã bao gồm chi phí đó, thì khi quyết toán nó đã nằm trong giá trị dự toán ký với chủ đầu tư rồi, còn kê cái gì ở trên 3.0 nữa hả bạn?
    Đôi điều trao đổi cùng bạn, bạn có thể nói rõ hơn để mọi người cho ý kiến.

Ðề: Re: doanh thu XDCB

khi nghiệm thu,bàn giao thì không có lán trại, nhưng khi thanh toán quyết toán thì bao gồm cả chi phí lán trại trong đó mà
    chi phí lán trại là chi phí sau thuế, mình thắc măc không biết khi hoàn thành, tức là khi đó mình phải kê doanh thu thì mình có tách phần công trình hoàn thành (phần chịu htuế) và chi phí lán trại(phần không chịu thuế) riêng ra ko?