Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Cách xử lý tài sản thiếu Trong doanh nghiệp xây lắp

Chào các anh các chị.
    Em hiện đang làm việc tại một doanh nghiệp xây lắp, chuyên xây dựng trạm biến áp cấp điện cho các nhà máy.
    - Năm ngoái bọn em có công trình A, đã xuất số lượng cáp giá 42triệu đi công trình A, nhưng kế toán đã ko hạch toán vào kế toán, vì vậy mà hiện tại trên sổ sách thì vẫn còn sô' cáp kia. Mà thực tế trong kho thì không còn nữa,công trình A cũng đã quyết toán xong từ năm ngoài.
    - Anh chị có kinh nghiệm xử lý giúp em 42trieu tiền cáp này với ạ,em xin chân thành cảm ơn ^^

Ðề: Cách xử lý tài sản thiếu Trong doanh nghiệp xây lắp

Nếu số đó là lớn so với tổng chi phí công trình hay chi phí trong năm ngoái của Cty (trọng yếu) thì phải điều chỉnh hồi tố. Còn nếu là số bé, không trọng yếu thì có thể điều chỉnh trong năm nay (có nghĩa là tính vào giá vốn của năm nay).

Tỉ lệ chi phí đó so với tổng chi phí công trình là bao nhiêu thì được coi là lớn (Trọng yếu) ạ??? Điều chỉnh trong năm nay, nhưng công trình đó đã quyết toán từ năm trước, tiền bối có thể nói rõ cách xử lý hơn hộ em với được không ạ :longlanh::longlanh:

Trọng yếu hay không trọng yếu không có mức đo, mà chỉ là tương đối, ví dụ 100 tr rất nhỏ so với tổng chi phí 100 tỷ của 1 DN, nên không trọng yếu. Nhưng lại trọng yếu đối với DN tổng chi phí trong năm chỉ là 1 hay 2 tỷ.
    Vì vậy, công trình đó đã quyết toán năm ngoái, nhưng tổng chi phí của nó 50tỷ, lãi 5, 6 tỷ, tổng lãi của đơn vị mươi tỷ thì bạn có thể ghi nhận thiếu sót trong năm nay.
    Còn nếu trọng yếu thì bạn phải hồi tố nhé. Bạn hiểu chứ?

---------- Post added at 05:25 ---------- Previous post was at 05:03 ----------

Bạn có biết cách hồi tố sai sót ko?

Không làm được vậy đâu. bạn làm phiếu xuất, tính giá xuất kho, ghi rõ biên bản là do sót chưa hạch toán từ năm ngoái, các chức danh ký vào, hạch toán thẳng từ TK 152 sang TK 632 vậy, không cần qua TK 154 (vì công trình đã QT), nếu không bạn phân bổ cho các công trình hoàn thành năm nay cũng được. Như vậy có nghĩa là bạn cho chi phí sót trên là không trọng yếu, không làm thay đổi cơ bản kết quả SXKD của năm trước cũng như năm nay. Còn hồi tố cũng đơn gảin thôi, bạn phải thay đổi số dư đầu kỳ của TK 152, 421, 333 (3334), bạn phải tính lại cụ thể. Đơn giản thì bạn tính vào năm nay và làm như trên thì vẫn tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ khi xác định thuế TNDN.

Trích dẫn Gửi bởi sonatc
    Không làm được vậy đâu. bạn làm phiếu xuất, tính giá xuất kho, ghi rõ biên bản là do sót chưa hạch toán từ năm ngoái, các chức danh ký vào, hạch toán thẳng từ TK 152 sang TK 632 vậy, không cần qua TK 154 (vì công trình đã QT), nếu không bạn phân bổ cho các công trình hoàn thành năm nay cũng được. Như vậy có nghĩa là bạn cho chi phí sót trên là không trọng yếu, không làm thay đổi cơ bản kết quả SXKD của năm trước cũng như năm nay. Còn hồi tố cũng đơn gảin thôi, bạn phải thay đổi số dư đầu kỳ của TK 152, 421, 333 (3334), bạn phải tính lại cụ thể. Đơn giản thì bạn tính vào năm nay và làm như trên thì vẫn tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ khi xác định thuế TNDN.
    Tiền bối nonatc ơi, có thể hướng dẫn em cụ thể cách sưa số dư đầu kỳ theo phương pháp hồi tố được không ạ?? em phải làm các thủ tục gì ạ?? em sẽ sửa số dư đầu kỳ của năm nay?? đẩy phần thiếu đấy đi các tài khoản cụ thể nào ạ?

e mới ra trường, e làm bên ké toán kho, nói thật e vẫn chưa hình dung ra cần phải làm như thế nào ah. các thủ tục của ch này, mong những tiền bối đi trc chỉ giáo.

hình như bọn mới ra trường như tuị mình đều bị thế ý. lại kô có người trước hướng dẫn nên thấy khó khăn,nhưng dù khó khăn mấy thì ham học hỏi là sẽ biết thôi, cố lên bạn ( tự động viên bản thân lun ) )