Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Chủ đề: Dự toán chi phí

Ðề: Dự toán chi phí

Trích dẫn Gửi bởi codaigl148
    Vì sao phải lập dự toán chi phí cho từng công trình trong Kế toán xây lắp?
    Tìm đọc sách viết về dự án đầu tư. và lý do phải lập dự toán ko phải phục vụ cho kế toán xây lắp mà còn cho các dự án nhé? chưa thấy khái niệm này bao h cả/

Tớ cũng k biết chính xác khái niệm này, tuy nhiên phải lập dự toán chi phí công trình cho một dự án là tất yếu vì :
    + Phải phải lên được bảng tổng hợp chi phí của công trình thì bạn mới biết định giá công trình hoàn thành để có giá đầu thầu công trình .
    + Khi lên được bảng dự toán là ta dự tính được chi phí phải bỏ ra để hoàn thành công trình theo từng giai đoạn và có kế hoạch chuẩn bị nguồn vốn cũng như nhân lực cũng như kiểm soát được chi phsi mình bỏ ra.
    + Khi đã có dự toán và chi phí công trình ta sẽ biết được CP thực tế của mình tăng giảm như thế nào đối với dự toán ? Lý do ? Từ đó sẽ rút ra kinh nghiệm cho những giai đoạn còn lại hoặc những dự án khác.
    Điều này rất quan trọng cho tất cả các dự án.

Re: Ðề: Dự toán chi phí

Trong trường hợp nhà thầu không lập dự toán mà phụ thuộc vào bảng tiên lượng trong hồ sơ mời thầu của chủ đầu tư để tính toán thì có được coi là hợp lí không ạ?

Ðề: Re: Ðề: Dự toán chi phí

Trong trường hợp nhà thầu không lập dự toán mà phụ thuộc vào bảng tiên lượng trong hồ sơ mời thầu của chủ đầu tư để tính toán thì có được coi là hợp lí không ạ?[

Hợp lý chứ.

Re: Ðề: Re: Ðề: Dự toán chi phí

Trích dẫn Gửi bởi cambachlap

<div class="bbCodeBlock bbCodeQuote" data-author="codaigl148">
    <aside>

<div class="attribution type">codaigl148 nói:

</div>

<blockquote class="quoteContainer"><div class="quote">Trong trường hợp nhà thầu không lập dự toán mà phụ thuộc vào bảng tiên lượng trong hồ sơ mời thầu của chủ đầu tư để tính toán thì có được coi là hợp lí không ạ?[

Hợp lý chứ.
    ý e hỏi là nó có giống như bảng dự toán không ạ</div><div class="quoteExpand">Click to expand...</div></blockquote>
    </aside>
    </div>

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Dự toán chi phí

<div class="bbCodeBlock bbCodeQuote" data-author="cambachlap">
    <aside>

<div class="attribution type">cambachlap nói:

</div>

<blockquote class="quoteContainer"><div class="quote">ý e hỏi là nó có giống như bảng dự toán không ạ
    Dựa trên khối lượng trong hồ sơ mời thầu của chủ đầu tư mình mới lập dự toán và căn cứ vào đó mới tính được chi phí bỏ ra và lợi nhuận thu về. Nó chỉ là cơ sở để lập dự toán thôi. Nên lập dự toán vì cái đó mình làm để kiểm soát được chi phí bỏ ra. Tránh nguy cơ rủi ro cao.</div><div class="quoteExpand">Click to expand...</div></blockquote>
    </aside>
    </div>

Thông thương mình sẽ có dự toán chi phí được cấp có thẩm quyền ký duyệt. Khi 1 công trình có nhu cầu mời thầu thì Ban QLDa sẽ đưa ra khối lượng để các đơn vị dự thầu tính toán mức tổng chi phí cho khối lượng mà bên giao thầu đưa ra. Bên giao thầu sẽ căn cứ: nếu đơn vị nào có tổng mức CP thấp hơn dự toán chi phí và thấp nhất so với các đơn vị dự thầu thì đơn vị đó được nhận thầu. Nói zạy bạn hiểu hem?:muongita:

Có bạn nào có mẫu dự toán hôn cho mình xin với, mình cũng mới vào cty XD làm nên cũng chưa biết lập dự toán.
    Lập dự toán có khó lắm hôn các bác.
    Gửi cho mình theo đc ở dưới nha, thanks các bác nhiều.

---------- Post added at 12:34 ---------- Previous post was at 12:31 ----------

Muốn biết phải hỏi !!!
    Muốn giỏi phải học !!!

Tinphan84@gmail.com

Ai có dự toán nào Úp lên mình xem thử coi. Cty mình nó hạn chế nên hem cho xem. Chỉ KTT bít thì phải

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối