Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Dự thu và dự chi trong kế toán ngân hàng

các bạn cho mình hỏi cách tính ngày dự thu và dự chi trong kế toán ngân hàng
    ví dụ ngày Khách hàng ngày 1/6 đến gửi tiết kiệm, và 30/6 ngân hàng tính dự chi thì số ngày dự chi là 29 ngày
    còn ví dụ như ngày 1/6 ngân hàng cho vay và đến ngày 30/6 ngân hàng tính dự thu thì số ngày dự thu là 30 ngày đúng ko ạ?
    cám ơn mọi người

Ðề: Dự thu và dự chi trong kế toán ngân hàng

Hồi trước học thì có lẽ là 2 cái đều giống nhau hết 29 ngày thôi ak.

Mình học, thì giáo viên nói là ngày trả lãi cho khách hàng thì mình ko tính lãi => đó là trường hợp dự chi đó
    Còn trường hợp tính lãi dự thu thì tính lãi cả ngày thu lãi luôn nên số ngày dự thu mới hơn dự chi 1 ngày đó. Mình nhìn sách thì thấy ng ta tính số ngày dự thu với dự chi như nhau à, ko bt sao lun :khonghiu:

Dự thu, dự chi là nguyên tắc hạch toán phù hợp nên chỉ cần hợp lí là làm thôi . Chứ làm vậy tính thêm giờ nhận và gửi tiền thì tiêu .

ngày trả lãi cho khách hàng thì mình ko tính lãi
    Đã là ngày trả lãi thì dự chi làm gì nữa bạn . Cái này là dự chi tiền lãi phải trả mà chưa trả còn nếu đến ngày trả lãi thì sẽ là kế chuyển Dự chi sang thôi .
    Nợ Tk thích hợp (góp vào gốc hoặc ...)
    Có Tk dự chi lãi
    Có TK còn phải trả

dự chi còn phụ thuộc vào bạn tính dự chi vào cuối tháng hay tính dự chi theo ngày. Nếu dự chi vào ngày cuối tháng, công thức trừ ngày +1 do cộng thêm ngày dự chi cuối tháng nữa.
    Dự thu thì tính đơn giản là ngày trả nợ trừ ngày bắt đầu vay, không cộng thêm gì cả .

Trích dẫn Gửi bởi oanhngo511
    các bạn cho mình hỏi cách tính ngày dự thu và dự chi trong kế toán ngân hàng
    ví dụ ngày Khách hàng ngày 1/6 đến gửi tiết kiệm, và 30/6 ngân hàng tính dự chi thì số ngày dự chi là 29 ngày
    còn ví dụ như ngày 1/6 ngân hàng cho vay và đến ngày 30/6 ngân hàng tính dự thu thì số ngày dự thu là 30 ngày đúng ko ạ?
    cám ơn mọi người

Bây giờ trong các ngân hàng người ta thường tính dự thu hay dự chi theo ngày hết bạn. cứ đến 0h ngày 30 là người ta tính cả ngày ấy rồi. nên cả dự thu và dự chi đều là 30 ngày ấy ( mình học tcnh nên nhớ mang máng vậy)