Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 18 của 18
    Ðề: Thanh toán Giữa 2 Ngân Hàng

Mình xin lỗi nhé, đáng lẽ phải tạo một box mới cho câu hỏi của mình. Mình xin hỏi Dân kế toán vấn đề này nhé! Mong những người có kinh nghiệm trả lời giúp mình.
    Trong trường hợp thực hiện điện chuyển tiền, nếu công ty mình thanh toán cho 1 công ty Nhật phí thiết kế hoặc tiền chuyển giao công nghệ (mà không phải là một loại hàng hoá cụ thể ) thì mình cần gửi những loại giấy tờ gì cho Ngân hàng để có thể gửi tiền???
    Cám ơn các bạn!

Theo e hiểu thế này:
    Lệnh chuyển Nợ= đòi tiền => có lệnh huỷ lệnh chuyển Nợ=ko đòi tiền nữa
    Lệnh chuyển Có= trả tiền => tiền đã đi nên ko thể huỷ lệnh chuyển Có được, bên trả tiền chỉ được quyền yêu cầu huỷ lệnh chuyện Có (mức độ thấp hơn lệnh), tức là ngân hàng ko nhất thiết thực hiện yêu cầu của bên trả tiền.
    thầy em bảo rằng nếu tiền vô tình đến tay người thụ hưởng và người đó xài => người thụ hưởng ko chịu trách nhiệm. vì nếu tiền đã đến tay người thụ hưởng thì lúc đó phải xét xem lỗi là do bên trả tiền nhầm hay ngân hàng ghi có sai người thụ hưởng.
    :noel1:

Trích dẫn Gửi bởi nhoc1012
    Theo e hiểu thế này:
    Lệnh chuyển Nợ= đòi tiền => có lệnh huỷ lệnh chuyển Nợ=ko đòi tiền nữa
    Lệnh chuyển Có= trả tiền => tiền đã đi nên ko thể huỷ lệnh chuyển Có được, bên trả tiền chỉ được quyền yêu cầu huỷ lệnh chuyện Có (mức độ thấp hơn lệnh), tức là ngân hàng ko nhất thiết thực hiện yêu cầu của bên trả tiền.
    thầy em bảo rằng nếu tiền vô tình đến tay người thụ hưởng và người đó xài => người thụ hưởng ko chịu trách nhiệm. vì nếu tiền đã đến tay người thụ hưởng thì lúc đó phải xét xem lỗi là do bên trả tiền nhầm hay ngân hàng ghi có sai người thụ hưởng.
    :noel1:
    đúng rùi đó bạn nếu ng thụ hưởng lỡ tiêu mất rùi thì ko phỉa chịu trách nhiệm gì cả người phải chịu trách nhiệm là nhân viên bên ngân hàng phát lệnh chuyển có và anh ta sẽ phải bồi thường do lỗi của mình gây ra.trong nghiệp vụ kế toán ngân hàng ghi rõ mà

Trích dẫn Gửi bởi suynghidi
    Giải thích nhé:
    1/ Đối với LCN (lệnh chuyển nợ ) Ngân hàng phát lệnh (A) yêu cầu NH B (nhận lệnh) ghi nợ (thu tiền) từ tài khoản của khách hàng --> Nếu NH A phát hiện thấy LCN là sai --> Phát tiếp Lệnh hủy LCN (yêu cầu NH B hủy bút toán ghi nợ, trả tiền lại cho khách hàng). Như vậy, trong trường hợp này (NH B "nắm cán" - Chủ động, có thể hủy bút toán ghi nợ đó)
    2/ Còn đối với Lệnh Chuyển Có: NH A lỡ chuyển lệnh đến NH B, yêu cầu ghi có (thêm tiền) vào tài khoản của khách hàng ---> Dẫn đến các trường hợp sau:
    - TH1: Khách hàng chưa rút khoản tiền đó --> NH B có thể hủy bút toán đó (và có thể giải thích với khách hàng nếu khách hàng yêu cầu)
    - TH2: Khách hàng đã rút số tiền đó --> NH B chỉ có trách nhiệm thuyết phục khách hàng (xin giùm NH A) trả lại số tiền đó (vì số tiền đó là chuyển nhầm chẳng hạn..). Chứ NH B không chủ động hủy bút toán đã ghi có vào TK khách hàng đó được. ---> NH A chỉ có thể phát thư tra soát "yêu cầu hủy lệnh chuyển có" chứ "không thể phát lệnh hủy lệnh chuyển có" được.
    Nếu vẫn còn lăn tăn chưa hiểu, thì bàn típ vậy :cheers1:
    Anh ơi thế tóm lại phải trả lời ngắn gọn, chính xác cho câu hỏi vì sao chỉ có lệnh hủy nợ chứ không có lênh hủy có là dư thế nào ạ?

Trích dẫn Gửi bởi quyenpro
    Anh ơi thế tóm lại phải trả lời ngắn gọn, chính xác cho câu hỏi vì sao chỉ có lệnh hủy nợ chứ không có lênh hủy có là dư thế nào ạ?

Túm lại là lâu lắc rồi anh mới quay về.......................để ngắm qua những bài viết của mọi người rồi...................suynghitiep :think:

yêu cầu huỷ lệnh chuyển có tương đương với lệnh chuyển nợ không có UQCN.Khi đó mình phải phụ thuộc vào ngân hàng đối tác xem có khả năng trả lại tiền cho mình không nên không thể thực hiện hạch toán ngay được.

yêu cầu huỷ lệnh chuyển có tương đương với một lệnh chuyển nợ không có UQCN.khi đó mình còn phụ thuộc vào đối tác có khả năng thanh toán cho mình ngay không vì thế khôngthere hạch toán ngay được.

yêu cầu huỷ lệnh chuyển có tương đương với một lệnh chuyển nợ không có UQCN.khi đó mình còn phụ thuộc vào khả nawg thanh toán của đối tác. Vì vậy, không thể thực hiện hạnh toán luôn.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12