Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 33

kế toán trong đơn vị hành chính sự nghiệp có thu

chào mọi người! e mới làm công tác kế toán tại 1 đơn vị sự nghiệp có thu của nhà nước đó là phát triển quỹ nhà và đất. e không biết phải làm như thế nào vì quá mới, lại không có người chỉ dẫn, chỗ e đã có mã số thuế, tài khoản ngoài kho bạc, nhưng các thủ tục khác về đăng ký kế toán thì chưa. các bác giúp e với, có bác nào làm cùng lĩnh vực này thì ra tay cứu với.

Ðề: kế toán trong đơn vị hành chính sự nghiệp có thu

Trích dẫn Gửi bởi venus1007s
    chào mọi người! e mới làm công tác kế toán tại 1 đơn vị sự nghiệp có thu của nhà nước đó là phát triển quỹ nhà và đất. e không biết phải làm như thế nào vì quá mới, lại không có người chỉ dẫn, chỗ e đã có mã số thuế, tài khoản ngoài kho bạc, nhưng các thủ tục khác về đăng ký kế toán thì chưa. các bác giúp e với, có bác nào làm cùng lĩnh vực này thì ra tay cứu với.
    Mình không làm bên lĩnh vực HCSN, nhưng trong trường hợp của bạn mình có ý kiến thế này, bạn xem thử thế nào nhé!
    -Nên tìm đọc những quy định về kế toán trong lĩnh vực này.
    -Đvị HCSN có thu, khoản thu này nộp vào ngân sách, báo cáo chứng từ đầy đủ với cơ quan cấp trên.
    -Các khoản chi của đơn vị toàn bộ lấy từ ngân sách, và chứng từ lưu đầy đủ.

Các pác cho ý kiến thêm nha!

Bạn nói rõ hơn về nhiệm vụ của cơ quan mình để biết cách hạch toán, xử lý chứng từ và mức độ quan hệ trong công táckế toán với cơ quan chủ quản của bạn.

Trích dẫn Gửi bởi venus1007s
    Có phải nơi bạn làm là Trung Tâm Phát Triển Quĩ Đất thuộc Sở TNMT nhưng UBND TP quản lý không ? trả lời cho mình đi co gi mail cho minh qua địa chỉ gold_flower_100@yahoo.com.vn mình biết gì mình sẽ giúp ban.

- Nếu là đơn vị SN có thu thì nghiễm nhiên áp dụng chế độ kế toán HCSN theo QĐ 19, không cần phải đăng ký.
    - Phải có TK dự toán tại KBNN để nhận dự toán chi tiêu, để mở đc TK ngoài KBNN thì phải có mã số NS do Bộ TC cấp.
    - Các nghiệp vụ thì mua sách hướng dẫn chế độ KT theo QĐ 19 về đọc
    - Về cơ chế của đơn vị SN thì đọc Nghị định 43 và Thông tư 71

chào bạn, mình cũng mới làm ở đơnvị hành chính sự nghiệp, hiện giờ mình cũng chưa hiểu 1 số việc, mong bạn có thể giúp mình được ko?

Trích dẫn Gửi bởi Alice48
    Chào bạn!
    Mình cũng mới làm ở đơn vị Hành chính sự nghiệp có thu, mình thật sự chưa hiểu rõ lắm về phần hành kế toán này. Rất hy vọng bạn có thể giúp mình được không?
    bạn phải nói bạn mắc chỗ nào mình mới giúp được chứ?

Trích dẫn Gửi bởi Longtuyen
    chào bạn, mình cũng mới làm ở đơnvị hành chính sự nghiệp, hiện giờ mình cũng chưa hiểu 1 số việc, mong bạn có thể giúp mình được ko?
    Một số việc gì thì bạn cứ nêu ra cụ thể, chúng ta cùng trao đổi.

Trích dẫn Gửi bởi dadano
    Một số việc gì thì bạn cứ nêu ra cụ thể, chúng ta cùng trao đổi.
    bạn ép nick : kimchi9005@yahoo.com.vn mình gửi qua cho bạn qui chế chi tiêu nội bộ nhé dadano.

mình cảm ơn bạn
    Như vậy đối với phần thu đó thì mình vẫn theo dõi chung trên phần mềm i-mas luôn phải ko bạn? mình hạch toán sao vậy bạn khi mình ký hợp đồng bên ngoài, và xuất hóa đơn, vừa rồi mình đóng thuế môn bài, mình lấy từ phần thu đó để đóng,như dậy mình phải hạch toán sao?
    cám ơn bạn đã giúp mình

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối