Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

kế toán đơn vị HCSN

Tui làm tại đơn vị sự nghiệp có thu tự đảm bảo chi phí hoạt động. Chúng tôi muốn tạm chi thu nhập tăng thêm cho CBVC từ phần chi phí chung của nhiệm vụ nhà nước đặt hàng có dược hông. Phải thanh toán với Kho bạc ntn. Kéng ơn.:helpsmilie:

Ðề: kế toán đơn vị HCSN

Bạn muốn chi tiền lương tăng thêm đối vớ loại hình đơn vị sự nghiệp có thu thì phải xây dựng quy chế chi tiêu nội bộ Bạn dọc thông tư sau;
    -Thông tư số 71/2006/TT-BTC ngày 09/8/2006 của Bộ Tài Chính hướng dẫn nội dung xây dựng quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị sự nghiệp thực hiện chế độ tự chủ.
    - Thông tư số : 81/2006/TT-BTC Ngày 06/9/2006 của Bộ Tài Chính hướng dẫn chế độ kiểm soát chi đối với đơn vị sự nghiệp công lập thực hiện quyền tự chủ ,tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ ,tổ chức bộ máy , biên chế và tài chính

Kéng ơn Hạnh Chi về thông tư 81 nhe. Tui muốn hỏi thêm tại đơn vị SNCT tự đảm bảo kinh phí :
    - Tui có được chi lương tăng thêm cho CBVC từ nguồn tiết kiệm công lao động kỹ thuật trong đơn giá sản phẩm nhiệm vụ Nhà nước đặt hàng hông (lý do tiết kiệm là đơn vị khoán gọn công trình). Nếu hông được thì phải làm sao ?
    - Cách xác định chênh lệch thu, chi của quý ntn ?
    - Những người tham gia trực tiếp vào công trình, được tính lương trong đơn giá sản phẩm (phần chi phí trực tiếp), có được thanh toán công tác phí trong phần chi phí chung hông ?
    Ai biết xin méc giùm. Trình độ tui còi lắm. Đa tạ trước nhe.:helpsmilie:

Trích dẫn Gửi bởi banoi
    Kéng ơn Hạnh Chi về thông tư 81 nhe. Tui muốn hỏi thêm tại đơn vị SNCT tự đảm bảo kinh phí :
    - Tui có được chi lương tăng thêm cho CBVC từ nguồn tiết kiệm công lao động kỹ thuật trong đơn giá sản phẩm nhiệm vụ Nhà nước đặt hàng hông (lý do tiết kiệm là đơn vị khoán gọn công trình). Nếu hông được thì phải làm sao ?
    - Cách xác định chênh lệch thu, chi của quý ntn ?
    Ai biết xin méc giùm. Trình độ tui còi lắm. Đa tạ trước nhe.:helpsmilie:
    cách 1:
    KHoán gọn công trình: QToán thừa thiếu tính vào lãi lỗ. Bạn được phép chi TN tăng thêm nếu tiết kiệm được (phần này phải QT với kho bạc và giải trình khoản tiết kiệm do Chênh lệch đơn giá SP). Bạn lập Bảng ước lượng số tiết kiệm rùi xin ý kiến lãnh đạo và chi nhé. Cách này cuối năm phải cân đối thừa thiếu nên cũng rắc rối.
    Cách 2:
    Tốt nhất bạn thực hiện chi hết các mục trong bảng QĐ giao dự toán của Nhiệm vụ này, số chênh lệch thừa ra thì chi thẳng cho CBCNV luôn, không cần qua kho bạc cho nó gọn. Đến khi Kiểm toán đỡ phải giải trình cho mệt.
    (để chi hết thì nặn ra các khoản hợp lý: mình không thể nói toạc móng lợn trên DD được).
    Chúc bạn thành công!

Trích dẫn Gửi bởi leanhcom
    cách 1:
    KHoán gọn công trình: QToán thừa thiếu tính vào lãi lỗ. Bạn được phép chi TN tăng thêm nếu tiết kiệm được (phần này phải QT với kho bạc và giải trình khoản tiết kiệm do Chênh lệch đơn giá SP). Bạn lập Bảng ước lượng số tiết kiệm rùi xin ý kiến lãnh đạo và chi nhé. Cách này cuối năm phải cân đối thừa thiếu nên cũng rắc rối.
    Cách 2:
    Tốt nhất bạn thực hiện chi hết các mục trong bảng QĐ giao dự toán của Nhiệm vụ này, số chênh lệch thừa ra thì chi thẳng cho CBCNV luôn, không cần qua kho bạc cho nó gọn. Đến khi Kiểm toán đỡ phải giải trình cho mệt.
    (để chi hết thì nặn ra các khoản hợp lý: mình không thể nói toạc móng lợn trên DD được).
    Chúc bạn thành công!
    Cám ơn leanh, nhưng sao chủ quản của tui nói làm theo cách 1 là không được vì không đúng với NĐ 43, giải thích kỹ giùm tui được hun. VD : Công trình tui được giao 100 triệu, tui khoán 80 triệu, 20 triệu tui được chi thu nhập TT, hay thế nào ? (tui chỉ khoán phần chi trực tiếp, còn cpc chung thì để lại rồi). Bác nào biết gỡ giúp đi. Cám ơn trước nha.:helpsmilie:

Trích dẫn Gửi bởi banoi
    Cám ơn leanh, nhưng sao chủ quản của tui nói làm theo cách 1 là không được vì không đúng với NĐ 43, giải thích kỹ giùm tui được hun. VD : Công trình tui được giao 100 triệu, tui khoán 80 triệu, 20 triệu tui được chi thu nhập TT, hay thế nào ? (tui chỉ khoán phần chi trực tiếp, còn cpc chung thì để lại rồi). Bác nào biết gỡ giúp đi. Cám ơn trước nha.:helpsmilie:
    "Nghị định 43/2006/NĐ-CP đã cho phép tự chủ, tự chịu trách nhiệm về tài chính trên 3 lĩnh vực là tự chủ về tổ chức thực hiện nhiệm vụ thu và quyết định mức thu; về sử dụng nguồn tài chính và được tự chủ trong việc sử dụng kết quả hoạt động tài chính trong năm để trích lập quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp, chi trả thu nhập cho người lao động và trích lập quỹ phúc lợi, quỹ khen thưởng, quỹ dự phòng ổn định thu nhập" Theo NDung này thì phần tiết kiệm của bạn (dự kiến) vẫn được sử dụng để trả TN tăng thêm cho CBCNVC.

Phần tiết kiệm là phần còn lại sau khi đã tính toán tất cả các chi phí thực hiện nhiệm vụ (đã bao gồm cả CPChung). Thế nên 20 triệu này không phải là phần tiết kiệm đâu nên không được chi TN tăng thêm bạn nhé.