Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 32

Kế toán cho công ty chuyên vận tải

Mình vừa nhận làm kế toán cho Công ty vận tải, chuyên vận tải cát sạn theo các hợp đồng với đối tác. Nhưng mình chưa hiểu rõ về lĩnh vưc này lắm về định mức dầu Diezel, lương công nhân. Cty mình có 3 xe tải lớn. Các Pác giúp mình với!

Ðề: Kế toán cho công ty chuyên vận tải

Thông thường định mức dầu trong vận tải hàng hoá được mấy bác thuế nhà mình chấp nhận là 50% doanh thu. Tuy nhiên để có cơ sở thì bạn nên tính theo định mức tiêu hao/km

Theo tôi thì bạn có thể xây dựng định mức riên cho công ty của bạn, rồi đưa giám đốc phê duyệt là được rồi. Còn nếu như cty bạn chưa có định mức thì cơ quan thuế có thể căn cứ theo định mức của cty có cùng lĩnh vực hoạt động với cty bạn.

Trích dẫn Gửi bởi loantran
    Mình vừa nhận làm kế toán cho Công ty vận tải, chuyên vận tải cát sạn theo các hợp đồng với đối tác. Nhưng mình chưa hiểu rõ về lĩnh vưc này lắm về định mức dầu Diezel, lương công nhân. Cty mình có 3 xe tải lớn. Các Pác giúp mình với!
    Có thể trong tháng đầu, bạn đưa ra một con số ước tính và bạn thực hiện các chức năng theo dõi số đó. Số km chạy, số lượng dầu tiêu hao trên từng xe....... một số các chỉ tiêu, rồi từ đó bạn xây dựng một định mức cụ thể rồi mới điều chỉnh cho phù hợp.\
    Và khi đó thì bạn cứ theo đó mà làm

Mình cũng làm kế toán cho một công ty vận tải, nhưng ko biết cơ quan thuế thường chấp nhận tỷ lệ xăng dầu trên doanh thu là bao nhiêu %. và thường chi phí xăm lốp định mức như thế nào. Mình thấy chỗ mình xăm lốp hay hỏng, thay nhiều lắm. Bác nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này chia sẻ cùng mình với, Mình cảm ơn

:happy3:Mientay cũng làm bên Cty vận tải nè.Hôm trước cty chị bạn Quyết toán mấy Chú bên Thuế không có thắc mắc j về Chi phí Dầu hay vỏ xe j cả.Hay tụi mình cho nick chat để trao đổi với nhau kinh nghiệm ở cty Vận tải đi nha.... Nick của mientay nè mayphuong84@yahoo.com

Pác nào có bản định mức xăng dầu cho vận tải hàng hóa, định mức tiêu hao xăm lốp cho mình xin bản để tham khảo. Mình chưa biết nên xây dựng định mức như thế nào để các bác thuế dễ chấp nhận khi quyết toán. mail của mình ne:tranthithu1979@yahoo.com.vn
    Nic chat:tranthithu1979
    Cảm ơn nhiều!

Trích dẫn Gửi bởi kiwi1111
    Theo tôi thì bạn có thể xây dựng định mức riên cho công ty của bạn, rồi đưa giám đốc phê duyệt là được rồi. Còn nếu như cty bạn chưa có định mức thì cơ quan thuế có thể căn cứ theo định mức của cty có cùng lĩnh vực hoạt động với cty bạn.
    ki doanh nghiệp lập định mức tiêu hao nvl.. có cần nộp cho cơ quan thuế không ban?

Trích dẫn Gửi bởi menhtroi
    ki doanh nghiệp lập định mức tiêu hao nvl.. có cần nộp cho cơ quan thuế không ban?
    NHư CCT chỗ mình hộ bắt phải nộp đấy . Bạn có định mức tiêu hoá NVL thì mail cho mình với nhé .Địa chỉ của mình là : ngochbch@gmail.com

về định mức tiêu hao NVL DN mình tự xây dựng, không có mẫu quy định

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối