Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 63

Kế toán Công ty Du lịch

Mình đã tìm hiểu mà chưa thấy bài nào trong diễn đàn bàn về kế toán Công ty du lich cả nên mình post bài mong được mọi người chỉ giúp
    CTy mình chuyên kinh doanh các tour du lịch. Đầu vào chỉ có các DV : thuê xe VC, đặt ăn, các DV giải trí....Thì mình ĐK thế mày được ko:
    Nợ 632
    Nợ 133
    Có 111,112...
    Bởi mình nghĩ đay chính là giá vốn của mình rồi chứ còn cho vào 641 ko hợp lý
    Trong đó thì mình có phải theo dõi xem giá vốn của từng tour là bao nhiêu ko. Rất cảm ơn mọi người đã đọc bài và mong nhận được sự hồi âm càng nhiều càng tốt

Ðề: Kế toán Công ty Du lịch

chi phí nhân công trực tiếp bên kinh doanh du lịch là gì ạh..hạch toán ra sao ah?:helpsmilie:

Mình cũng đang quan tâm đến vấn đề này. K có ai trả lời giúp sao? Mình cũng đang muốn tìm hiểu hình thức liên kết với cty nước ngoài để đi tour ra nước ngoài. Coi như cty mình chỉ là đại lý k có cách nào hạch toán vấn đề này với.

Trích dẫn Gửi bởi huemagic1810
    Mình đã tìm hiểu mà chưa thấy bài nào trong diễn đàn bàn về kế toán Công ty du lich cả nên mình post bài mong được mọi người chỉ giúp
    CTy mình chuyên kinh doanh các tour du lịch. Đầu vào chỉ có các DV : thuê xe VC, đặt ăn, các DV giải trí....Thì mình ĐK thế mày được ko:
    Nợ 632
    Nợ 133
    Có 111,112...
    Trong đó thì mình có phải theo dõi xem giá vốn của từng tour là bao nhiêu ko. Rất cảm ơn mọi người đã đọc bài và mong nhận được sự hồi âm càng nhiều càng tốt
    Tôi cũng làm công ty du lịch lữ hành quốc tế. Tất cả các hóa đơn đầu vào phục vụ tour bạn tập hợp được thì đưa luôn vào giá vốn như bạn là chính xác đó. Tôi đã từng tham gia quyết toán thuế công ty du lịch rồi, bạn định khoản như vậy là oki

chị quynhduan oi cho em hỏi chút nhé :tính giá thành bên công ty du lịch nội địa thì tính như thế nào ? chị giúp em với

Trích dẫn Gửi bởi quynhduan
    Tôi cũng làm công ty du lịch lữ hành quốc tế. Tất cả các hóa đơn đầu vào phục vụ tour bạn tập hợp được thì đưa luôn vào giá vốn như bạn là chính xác đó. Tôi đã từng tham gia quyết toán thuế công ty du lịch rồi, bạn định khoản như vậy là oki
    Dạ cho em hỏi thêm. Thế còn hóa đơn GTGT đầu vào nước ngoài thì có kê khai không ạ. Tại vì mình đâu có khấu trừ thuế đầu vào được. Với những HĐ đó chỉ đưa vào chi phí thôi phải ko ạ?
    Ví dụ hóa đơn thuê tiền khách sạn tại nước ngoài đó anh. Khi về ng ta có đưa cho e một hóa đơn đi công tác trị giá 150 đô la, giờ hạch tóan thì đổi ra tiền VNĐ theo tỷ giá ngân hàng hay sao ạ. Giúp em với, em chưa làm kt du lịch bao giờ nên bỡ ngỡ lắm

Các chị ơi! Cho em hỏi chi phí ăn uống, vé thắng cảnh trong tour du lịch thì mình có được kê khai vào chi phí không? vì các chi phí này thường không đầy đủ số lượng ve, hóa đơn đỏ... Vậy kế toán phải làm thế nào để có được chi phí đầy đủ ạ?
    Cảm ơn diễn đàn rất nhiều!

Trích dẫn Gửi bởi huemagic1810
    Nợ 632
    Nợ 133
    Có 111,112...
    có rất nhiều cách định khoản tùy theo người quản lý thuế và đơn vị quyết toán thuế .Mình thấy có đơn vị thì định khoản TK632 có nơi lại là 154.
    Bạn hãy hỏi người quản lý thuế thử xem.
    Mình đang làm cty DL mình cũng đã từng hỏi cán bộ quản lý thuế but họ nói dùng tk632
    cũng được but họ ko trả lời mạnh dạn cho lắm.
    Vì thế mình dùng TK 154 cho an tâm hơn!
    nói chung TK632 chỉ là phương tiện để kết chuyển và xác định giá vốn chứ ko thể theo dõi dở dang được.Zậy nên dùng 154 là an toàn nhất.
    Mình nhớ không lầm là loại TK6,8 chỉ là chi phí chung cho hoạt động kinh doanh chứ ko phải tập hợp riêng cho SXKD.

Hiện tại mình cũng làm cho 1 cty du lịch. Nhưng còn đang tìm hiểu nên có nhiều cái chưa rõ lắm. Có chuyện này muốn nhờ các anh chị giúp đỡ.
    Bên mình có tổ chức tua du lịch từ T8, sau khi kết thúc tua đã xuất hóa đơn cho khách hàng. Nhưng có những chi phí đến tận T9 mới nhận được hóa đơn đầu vào (HĐ xuất vào T9). Vậy phải hạch toán những khỏan chi phí trên như thế nào để xác định kết quả? Sang T9 mới hạch tóan cho HĐ đầu ra của T8?

Đúng đấy. Việc nhận hoá đơn sau là chuyện hoàn toàn bt mà.
    Du lịch cũng là một sản phẩm bình thường như những sản phẩm khác trong sản xuất. Nên mình nghĩ tất cả các chi phí cho 1 tour tập hợp riêng và quyết toán theo từng tour.
    Còn với HDV thuê ngoài bạn có thể làm hợp đồng thời vụ (3tháng)
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Mình ko thể gửi filr attact được. Chẳng hiểu sao nữa. Hỏi mấy bạn thì thấy nói nếu ko pải hội viên chính thức thì ko được gửi kèm file attact nên đành chịu.
    Bạn cho địa chỉ mail đi mình sẽ gửi cho bạn mẫu QT Tour.

Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối