Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 63
    Ðề: Kế toán Công ty Du lịch

Em chưa biet gi ve ke toan du lich, nen vua rot phong van, nay nho moi nguoi huong dan de em rut kinh nghiem lan sau vay.
    Cty chao tuor Nha Trang (4N3D), gia ban 3.850.000 ( VAT10%)
    Chi phi thue xe : 11.000.000 ( VAT10%)
    Chi bua an :110.000/ bua- 6 bua ( VAt10%)
    Chi phi khach san : 1.320.000/ 1phong - 2 khach/ 1dem ( VAT10%)
    Chi phi tham quan : 500.000/ khach
    Chi phi khac : 100.000/ khach
    X la so luong khach tham quan
    Hoi
    1/ Tinh doanh thu va X de loi nhuan mong muon la 10.000.000?
    2/VAT phai nop?

Ko có ace nao giup em ah!

Cho mình hỏi các bạn nhé?
    Khi đi tour, hdv đưa đoàn đi. Một tour mà đi nhiều địa điểm, có nhiều hoá đơn của các địa điểm khác nhau và khác ngày (tour 6ngày). Khi kết thúc tour về, vậy khi đó kế toán sẽ hạch toán theo ngày đoàn về và thanh toán chi phí với hdv hay hạch toán theo ngày trên hoá đơn lấy về?
    Và với hạch tóan ở công ty du lịch thì sổ chi tiết là theo từng tour phải không? Và mẫu như nào vậy? Dùng theo QĐ 48 thì như thế nào đây?
    Các bạn júp mình nhé?

Trích dẫn Gửi bởi Tnhu
    Em chưa biet gi ve ke toan du lich, nen vua rot phong van, nay nho moi nguoi huong dan de em rut kinh nghiem lan sau vay.
    Cty chao tuor Nha Trang (4N3D), gia ban 3.850.000 ( VAT10%)
    Chi phi thue xe : 11.000.000 ( VAT10%)
    Chi bua an :110.000/ bua- 6 bua ( VAt10%)
    Chi phi khach san : 1.320.000/ 1phong - 2 khach/ 1dem ( VAT10%)
    Chi phi tham quan : 500.000/ khach
    Chi phi khac : 100.000/ khach
    X la so luong khach tham quan
    Hoi
    1/ Tinh doanh thu va X de loi nhuan mong muon la 10.000.000?
    2/VAT phai nop?
    Theo mình thì chỉ cần làm theo 1 bài giải pt toán học
    Gọi X là số người
    mình nhân X với giá bán tour( cái này là doanh thu nhỉ?)= Tổng doanh thu
    Tập hợp tất cả chi phí =Cphí thuê xe của cả tour đó + Cphí bữa ăn*X *6 bữa + Cphí khách sạn *X/2 (vì 2 người 1 phòng)* 3 đêm +Cphí tham quan*X+Cphí khác *X
    Lợi nhuận = Tồng doanh thu - Tổng chi phí =10.000.000
    Đề bài này cúng khó hiểu quá, chẳng biết có đúng ko?

Trích dẫn Gửi bởi huemagic1810
    Mình đã tìm hiểu mà chưa thấy bài nào trong diễn đàn bàn về kế toán Công ty du lich cả nên mình post bài mong được mọi người chỉ giúp
    CTy mình chuyên kinh doanh các tour du lịch. Đầu vào chỉ có các DV : thuê xe VC, đặt ăn, các DV giải trí....Thì mình ĐK thế mày được ko:
    Nợ 632
    Nợ 133
    Có 111,112...
    Bởi mình nghĩ đay chính là giá vốn của mình rồi chứ còn cho vào 641 ko hợp lý
    Trong đó thì mình có phải theo dõi xem giá vốn của từng tour là bao nhiêu ko. Rất cảm ơn mọi người đã đọc bài và mong nhận được sự hồi âm càng nhiều càng tốt
    Tất cả các chi phí đầu vào bạn phải tập hợp vào 154 sau đó kết chuyển sang 632. Như vậy mới biết lãi lỗ cho từng tour chứ.

chào bạn lá thư theo gió, mình là thành viên mới của diễn đàn. Mình cũng là kế toán du lịch đc ít ngày. Đọc bài viết của bạn, mình nghĩ chắc hẳn bạn phải rất giỏi về lĩnh vực kê toán du lịch. Mình muốn hỏi bạn 1 chút về cách làm kế toán. Bạn add nick mình nhé saobang_2909 hoặc gửi mail cho mình nhé: saobang_2909@yahoo.com. Bạn gửi cho mình sđt của bạn nhé, mình rất mong được bạn và tất cả đàn anh, đàn chị giỏi kế toán du lịch "chỉ giáo" cho mình vào chiêu. Thanks!

các anh chị ơi giúp em với,
    em vừa mới làm kế toán ở một công ty du lịch mới thành lập, các chứng từ sổ sách hầu như chưa có, anh chị có thể chỉ giúp cách lập file excel như thế nào để dễ quản lý thu, chi, công nợ với.
    em cảm ơn!

Trích dẫn Gửi bởi quynhduan
    Tôi cũng làm công ty du lịch lữ hành quốc tế. Tất cả các hóa đơn đầu vào phục vụ tour bạn tập hợp được thì đưa luôn vào giá vốn như bạn là chính xác đó. Tôi đã từng tham gia quyết toán thuế công ty du lịch rồi, bạn định khoản như vậy là oki
    Hic. vậy là sao? người thì nói làm như trên là chính xác, người thì nói ko dc, phải cho vào 154? Biết như thế nào là đúng đây? :cry7:[COLOR=Silver]

---------- Post added at 08:khonghiu:

Công ty du lịch có thể có nhiều hợp đồng, nhiều tour, vì vậy kế toán cần theo dõi chi tiết chi phí cho từng hợp đồng đề xác định giá vốn và hiệu quả kinh doanh của từng hợp đồng.

Phát sinh phục vụ cho KD du lịch bạn vào ĐK vào TK 154 ( TK này phải mở chi tiết cho từng hợp đồng )cuối kỳ hợp đồng nào kết thúc thì bạn K/C chi phí 154 của hợp đồng đó sang TK 632

Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối