Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Kế toán trung tâm xuất khẩu lao động

Thân chào các bác!!
    Em mới vào làm việc tại 1 trung tâm XKLĐ nên em chưa hiểu rõ quy trình hạch toán và những công việc cụ thể của 1 kế toán tại trung tâm.E định làm sổ kế toán theo hình thức Nhật Ký Chung. Các bác làm ơn giúp em nhé! Thanks các bác nhìu!!

Ðề: Kế toán trung tâm xuất khẩu lao động

Trung tâm của bạn hạch toán độc lập hay phụ thuộc? vì các trung tâm hầu hết là thuộc 1 công ty quản lý nên mình không phải làm nhiều về nghiệp vụ kế toán đâu. chỉ tập hợp chứng từ lên công ty thôi

Trích dẫn Gửi bởi ngocdiep79
    Trung tâm của bạn hạch toán độc lập hay phụ thuộc? vì các trung tâm hầu hết là thuộc 1 công ty quản lý nên mình không phải làm nhiều về nghiệp vụ kế toán đâu. chỉ tập hợp chứng từ lên công ty thôi
    Trung Tâm em là cơ sở 6 của công ty khác ạ. Như vậy, có phải là e chỉ cần quản lý chứng từ thu - chi, các khoản đặt cọc... của lao động không ạ?? Và E cần sử dụng những tài khoản nào hạch toán cho các nghiệp vụ phát sinh ạ?

Trích dẫn Gửi bởi cuncon86
    Trung Tâm em là cơ sở 6 của công ty khác ạ. Như vậy, có phải là e chỉ cần quản lý chứng từ thu - chi, các khoản đặt cọc... của lao động không ạ?? Và E cần sử dụng những tài khoản nào hạch toán cho các nghiệp vụ phát sinh ạ?
    Trung tâm thì em chỉ cần quản lý những thứ như em nói, hàng tuần hoặc hàng tháng gửi số liệu về cho cty là ok!

Trích dẫn Gửi bởi cuncon86
    em có thể dùng TK hoặc không cần cũng không sao vì TT sẽ không làm BC thuế và BCTC. em chỉ theo dõi thu- chi, công nợ sao cho em và sếp dễ hiểu là được

Híc, em giờ mới gặp mảng này nên k bít làm như thế nào, ai có file về ktoán XKLĐộng thì cho tớ xin với, thạnk cả nhà. nếu k post lên đc thì gửi maik hộ tớ: mat_troi_dem2603@yahoo.com

Trước mình cũng làm về XKLĐ, mình làm theo hình thức NKC, mảng XKLĐ nói dễ cũng đúng mà nói khó cũng chả sai vì ngành này kế toán rất hay bị áp lực công việc, nhưng đấy là mình nói người mới còn khi bạn nắm được quy trình công việc thì cũng chả khác gì mảng thương mại đâu. Nếu mình chưa cài lại máy thì mình sẽ gửi cho bạn. Chúc bạn thành công trong lĩnh vực mới này.:xinchao:

Trước hết bạn phải xác định DN mình hạch toán phụ thuộc theo hình thức báo sổ nên công việc làm kế toán TT XKLD rất đơn giản. Chỉ cần tập hợp đầy đủ các chứng từ thu, chi, lên bảng kê rồi báo về cho kế toán cty phụ trách cho TT mình thôi. Còn phương pháp hạch toán thì áp dụng theo qui định của công ty.
    Chúc bạn thành công.

Anh chị ơi có thể gửi giúp em mẫu sổ sách công ty xuất khẩu người lao động được không ạ. Em cảm ơn ạ Mail của em là: linhst0203@gmail.com

Trích dẫn Gửi bởi Fire Ant

Trước mình cũng làm về XKLĐ, mình làm theo hình thức NKC, mảng XKLĐ nói dễ cũng đúng mà nói khó cũng chả sai vì ngành này kế toán rất hay bị áp lực công việc, nhưng đấy là mình nói người mới còn khi bạn nắm được quy trình công việc thì cũng chả khác gì mảng thương mại đâu. Nếu mình chưa cài lại máy thì mình sẽ gửi cho bạn. Chúc bạn thành công trong lĩnh vực mới này.:xinchao:
    bạn gửi cho mình vào mail ketoanbaothinh@gmail.com , cám ơn bạn rất nhiều