Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Cứu em với, KẾ TOÁN XUẤT NHẬP KHẨU, bắt đầu từ đâu? Phải làm những gì?

Chào các bác trong **************, em đang cần tìm hiểu gấp về nghiệp vụ kế toán xuất nhập khẩu, bác nào có kinh nghiệm chia sẽ giúp em với, em không biết bắt đầu từ đâu và phải làm những gì? Hoặc bác nào có tài liệu về kế toán xuất nhập khẩu và các văn bản liên quan share giúp em với nhé. Em xin cảm ơn và sẽ ọp lai hậu tạ các bác sau.

Ðề: Cứu em với, KẾ TOÁN XUẤT NHẬP KHẨU, bắt đầu từ đâu? Phải làm những gì?

kế toán xuất nhập khẩu thì tuỳ vào nghiệp vụ mới hướng dẫn được

Bạn tìm sách kế toán mà đọc, phần kế toán xuất nhập đó. Nếu ko hiểu gì mới hỏi thêm, chứ hỏi thía này thì khác gì là ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,, làm khó người trả lời.

Bạn hỏi thế này thì khó quá mọi người không biết hưỡng dẫn bạn từ đâu, trong kế toán XNK có nhiều nghiệp vụ, liên quan đến tỷ giá, hải quan ....... nếu bạn nói rõ mọi người biết sẽ giúp. Theo mình bạn chưa biết nhiều về kế toán nên mua thêm sách về đọc để biết các thông tu, văn bản có liên quan và đi học thêm 1 khóa kế toán thực hành để biết cách làm kế toán XNK trên chứng từ thực tế. Giờ ở Hà Nội nhiều địa chỉ dạy *************** chất lượng và uy tín lắm, như bạn " switklove " chia sẻ cho bạn địa chỉ Công ty đào tạo kế toán đức hà.

Ban có thể tham gia một khóa học về kế toán XNK chẳnng hạn. Mình hiện đang làm kế toán chuyền ngành XNK, logistics, shipping.

Có gì khúc mắc, cần hỗ trợ. Contact với mình qua skype: thuyduong_200884

Trích dẫn Gửi bởi huancaopc
    Chào các bác trong **************, em đang cần tìm hiểu gấp về nghiệp vụ kế toán xuất nhập khẩu, bác nào có kinh nghiệm chia sẽ giúp em với, em không biết bắt đầu từ đâu và phải làm những gì? Hoặc bác nào có tài liệu về kế toán xuất nhập khẩu và các văn bản liên quan share giúp em với nhé. Em xin cảm ơn và sẽ ọp lai hậu tạ các bác sau.
    Bạn căn cứ vào tờ khai XNK nhập hàng vào , đơn giá bằng giá trên tờ khai + phí VC+phí THC+..., định khoản thuế XNK, thuế GTGT, ,,,cứ từ từ làm từng cái là dc

Chào các Anh /Chị!
    Em mơi làm ke toan nên nhieu vấn đề thắc mắc các bác giúp em vơi, em có cái hóa đơn phí chứng từ: Cộng tiền hàng: 3.228.623
    Thuế GTGT "xx" : 169.927
    vậy Thuế GTGT đầu vào vẫn báo cáo thuế bình thường hay đưa vào chi phí (627; 641) các bác giúp em với! em còn vấn đề này nữa cái "phí kiểm hóa" hàng XK có chứng từ gì ko, nếu ko có biên lai thu tiền thì biết bao nhiêu mà hạch toán, bac nào có mẫu giấy đó pót lên em với !

Trích dẫn Gửi bởi thaoly1183
    Chào các Anh /Chị!
    Em mơi làm ke toan nên nhieu vấn đề thắc mắc các bác giúp em vơi, em có cái hóa đơn phí chứng từ: Cộng tiền hàng: 3.228.623
    Thuế GTGT "xx" : 169.927
    vậy Thuế GTGT đầu vào vẫn báo cáo thuế bình thường hay đưa vào chi phí (627; 641) các bác giúp em với! em còn vấn đề này nữa cái "phí kiểm hóa" hàng XK có chứng từ gì ko, nếu ko có biên lai thu tiền thì biết bao nhiêu mà hạch toán, bac nào có mẫu giấy đó pót lên em với !
    Cái nào cũng có hóa đơn trừ nhưng cái do hải quan thu thì thường có biên lai thôi, tất cả đều cộng vào tiền hang nhập hết.

em thac mac la sao ko thấy một chứng từ thu gì lien quan đến "phí kiểm hóa" hết, mà em phải chi tiền cho bên XNK, bác nào đã từng chi tiền cho khoản này có chứng từ thì scan cho em xem với, cảm ơn...........

---------- Post added at 09:31 ---------- Previous post was at 09:28 ----------

Sao ko ai biết trả lời help me em với..............hu hu............................

Chào bạn,

Thuế xx, là thuế nhà thầu. Thường kế toán xnk phát sinh thuế này rất nhiều. Bạn cứ kê khai như thuế gtgt binh thường. Coi thuế nhà thầu là thuế gtgt đầu vào bình thường bạn nhé. Bạn để trống cột thuế suất, và đánh số thuế vào phần mềm HTKK.
    Đối với phí kiểm hóa, có thể có biên lai, có thể không. riêng phần thủ tục hải quan, các chi phí thường không có hóa đơn chứng từ. Ví dụ, phí lót tay cho hải quan để lấy hàng ra, làm gì có chứng từ. Làm kế toán phần này, bạn và kế toán trưởng phải hiểu một chút về tính chất của nó để giải quyết các chi phí và kiểm soát chi phí. Thường các nhân viên làm thủ tục hải quan, luồn lách rút tiền cty rất nhiều. Các chi phí không có hóa đơn chứng từ, bạn có thể tập hợp lại, lấy hóa dơn vận chuyển (trucking) về để hợp thức hóa, hoặc bạn đưa thẳng vào chi phí không có hóa đơn chứng từ và loại trừ ra khi tính chi phí chịu thuế TNDN.

Hy vọng đã giúp bạn thông hiểu vấn đề.

Thùy Dương

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối